PDA

View Full Version : Cần hỏi về chất đóng rắn trong, không màu

ho_giay
03-28-2008, 04:29 AM
chào các bạn

Mình đang cần tìm hiểu về chất đóng rắn thì tình cờ thấy diễn đàn này. Rất vui vì đc làm quen với các bạn.

Có bạn nào biết về chất đóng rắn, hoặc cách pha chế, thành phần, nguyên liệu để pha chế nên chất đóng rắn, loại không màu - hay người ta còn gọi là màu trong ( tiếng anh là clear color) giúp mình chút được không.

Mình cũng vài lần thử ra Hàng Hòm, hoặc Nguyễn khuyến mua nguyên liệu về để pha chế, và đổ thử, nhưng đều không thành công. 1 phần là do không biết tỷ lệ hợp lý, một phần là do chất đóng rắn (composite) đó co ngót mạnh quá, không đúng như yêu cầu.

bluemonster
03-29-2008, 11:06 PM
chào các bạn

Mình đang cần tìm hiểu về chất đóng rắn thì tình cờ thấy diễn đàn này. Rất vui vì đc làm quen với các bạn.

Có bạn nào biết về chất đóng rắn, hoặc cách pha chế, thành phần, nguyên liệu để pha chế nên chất đóng rắn, loại không màu - hay người ta còn gọi là màu trong ( tiếng anh là clear color) giúp mình chút được không.

Mình cũng vài lần thử ra Hàng Hòm, hoặc Nguyễn khuyến mua nguyên liệu về để pha chế, và đổ thử, nhưng đều không thành công. 1 phần là do không biết tỷ lệ hợp lý, một phần là do chất đóng rắn (composite) đó co ngót mạnh quá, không đúng như yêu cầu.

Nếu bạn nào biết cách làm, hoặc có bán những nguyên liệu đó, xin liên lạc với mình nhé.

Số của mình: Hùng - 0983318955
Rất mong tin các bạn.

Hi !
Thực sự mình ko hiểu lắm câu hỏi của bạn. Bạn có thể detail cụ thể hơn về hệ bạn cần đóng rắn, hoặc qui trình sơ bộ bạn pha chế. Vì theo mình biết đối với từng hệ polymer resin khác nhau, với những mục đích khác nhau thì có những hardener agent (or catalyst) khác nhau.

Mình cũng đã có tìm hiểu qua một chất đóng rắn thông dụng là peroxide ROOR', có thể khơi mào tạo RO* có họat tính đóng rắn cao cho hệ unsaturated polymer.

Một vài góp ý nhỏ !

Thân chào !

meoconbeomupmip
06-10-2008, 02:39 PM
cho mình hỏi là bạn sử dụng chất đóng rắn để làm composite bằng nhựa gì. theo mình biết hợp chất peroxit là tốt nhất. nếu bạn biết composite mình là từ nhựa gì thì mình có thể gợi ý cho bạn một số hệ đóng rắn. mình tốt nghiệp ĐHBK - tphcm hoa hóa polymer.thân chào

thunguyen
07-24-2008, 09:04 AM
chào các bạn

Nếu bạn nào biết cách làm, hoặc có bán những nguyên liệu đó, xin liên lạc với mình nhé.

Số của mình: Hùng - 0983318955

Rất mong tin các bạn.

Nếu dùng Nhựa Poly ester không no: Đóng rắn là MEKPO-1%
Nếu dùng Nhựa EPOXY: Đóng rắn polyamit thấp phân tử
---------nt.....Polysiloxane: ......polyamit
.......vv.

Teppi
08-02-2008, 07:35 PM
Do bạn đã mua và thử về chuyện này rồi. Nên, tôi xin được phép đoán:
- Bạn mua keo AB ( tên gọi bình dân của keo epoxy). Họ bán cho bạn chất đóng rắn màu vàng quánh sệt (tên gọi khoa học của nó là polyamide). Nếu đúng như vậy thì sau khi phối trộn, hệ sẽ cứng ( thường thì trong nghề gọi là đóng rắn) lại và cho một khối nhựa màu vàng sậm. Nhưng độ co ngót của hệ này không nhiều.
- Cũng nếu là keo AB, nhưng khi đó người ta bán chất đóng rắn cho bạn là một chất lỏng màu vàng nhạt, hơi bốc khói ( trong nghề gọi là TETA), thì sau khi trộn theo như người bán chỉ dẫn ( thường là 10:1), nó sẽ phát nhiệt mạnh, co ngót và nứt. Nhưng khối nhựa cũng vẫn sẽ có màu vàng từ sậm đến nhạt hay hơi đục.
- Bạn mua nhựa polyester với chất đóng rắn MEKPO và được hướng dẫn dùng với liều 1%. Trong qua trinh cứng nhựa chuyển từ màu hồng nhạt sang màu tim rồi trong mờ. Khối nhựa nóng lên rất nhiều trong khi hóa cứng. Sau đó thì có thể có nứt và co rút.

Nếu đúng như mô tả trên thì bạn đã dùng không đúng nhựa với mục đích đúc vật khối hay phủ màng dày trên một mặt phẳng.

Bạn nên hỏi tìm mua nhựa polyester không có pha sẵn chất Coban. Đồng thời phải mua thêm dung môi styrene (thực chất là monomer styrene , một thành phần thứ hai trong nhựa polyester) và chất xúc tiến Coban Napthalene 30%. Lượng chất đóng rắn khi dùng nên thử trước ở 0.5% rồi 0,8%. Pha thêm 10% dung môi styrene và 2-5% chất xúc tiến vào nhựa polyester trước khi dùng. Khuôn phải thật kín, không để hở không khí. Vật sau đúc sẽ cần đánh bóng lại để có độ trong suốt cần đạt. Khuôn thiết kế không nên có quá nhiều chổ nhọn bén, cần tính bù trừ độ ngót ở cạnh mép. Nếu trên mặt phẳng thì cần phải có màng plastic PE cứng hay tương tự để phủ lên sau khi rót . Chờ khi thật khô mới tháo miếng plastic ra . Sau đó cũng cần đánh bóng lại bề mặt. Dùng Cana ( sáp đánh bóng xe hơi ) để đánh lên. Chúc bạn thành công!