PDA

View Full Version : Hỏi cách xác định nồng độ nitrit

H2OH
04-03-2008, 10:21 PM
cho mìn hỏi, trong phương pháp xác định nồng độ nitrit trong không khí, nếu thay acid acetic bằng acid clohydric thì có được không? có thể dùng phương pháp nì để các định hàm lượng nitrit có trong nước nước sinh hoạt không? ai biết xin chỉ giúp mìn với. cho mìn kủm ơn trước nha, hihi.
ah, có bạn nào pít cách xác định độ kiềm trong nước sinh hoạt không? làm ơn chỉ júp mìn lun nha, hihi. mìn năn nỉ đó anh chị em Pro Hóa ui........!!!!!!!!!

minhtruc
05-01-2008, 03:33 PM
cho mìn hỏi, trong phương pháp xác định nồng độ nitrit trong không khí, nếu thay acid acetic bằng acid clohydric thì có được không? có thể dùng phương pháp nì để các định hàm lượng nitrit có trong nước nước sinh hoạt không? ai biết xin chỉ giúp mìn với. cho mìn kủm ơn trước nha, hihi.
ah, có bạn nào pít cách xác định độ kiềm trong nước sinh hoạt không? làm ơn chỉ júp mìn lun nha, hihi. mìn năn nỉ đó anh chị em Pro Hóa ui........!!!!!!!!!

Xác định nitrit trong không khí? Nghĩa là xác định NO2 NOx đó hả? Trong này H2OH có nói về sử dụng acid HCl chắc là dùng phương pháp dựa trên phản ứng tạo màu azo. Nếu là phương pháp đó xài HCl hay CH3COOH đều được. Tuy nhiên độ nhạy khi xài acetic acid có giảm đi tí chút (theo kinh nghiệm của mình). Phương pháp tạo phẩm màu azo để xác định nitrit là phương pháp kinh điển để xác định nitrit trong mọi đối tượng mẫu, do đó mẫu nước sinh hoạt thì càng OK. Tuy nhiên vì nitrit trong nước sinh hoạt rất thấp do vậy cần xài cuvet 4cm mới có thể xác định được.

thoa
05-08-2008, 07:03 AM
Giúp T với !!!
trong chuẩn độ đa acid 2 chức (H2A) bằng NaOH thì sự chuẩn độ chính nxác tới nấc 2 có jì khác với chíanh xác cả 2 nấc 1 và 2 (BT 14 chương 3 GT thầy Cù THành Long)

thuhanoi2304
11-07-2008, 10:30 PM
phải phụ thuộc vào bước nhảy và thuốc thử bạn chọn có đổi màu sát với bước nhảy k chứ

huyngoc
11-08-2008, 12:58 AM
Giúp T với !!!
trong chuẩn độ đa acid 2 chức (H2A) bằng NaOH thì sự chuẩn độ chính nxác tới nấc 2 có jì khác với chíanh xác cả 2 nấc 1 và 2 (BT 14 chương 3 GT thầy Cù THành Long)

chình xác với cả hai nấc nghĩa là không có cái nào chình xác cao vậy sai số sẽ lớn hơn chính xác với nấc hai!:3: