PDA

View Full Version : Chất tẩy rửa tổng hợp

blueriver
04-19-2008, 11:08 PM
Trên diễn đàn đã có chủ đề về nước rửa chén vậy tại sai lại không bàn luận thêm về các chất tẩy rửa khác.ví như dầu gội hay sữa tắm,nước rửa kiếng...

khi thảo luận về vấn đề này rất mong được biết những tiêu chuẩn về những sản phẩm mà chúng ta sẽ bàn tới.

Trước hết tôi xin đưa ra một khái niệm về chất hoạt động bề mặt và các chất hoạt đồng bề mặt mà chúng ta có thể sử dụng.

Chất hoạt động bề mặt là chất được cấu tạo gồm 2 phần :một phần kị nước và một phần ưa nước.
Người ta chia chất hoạt động bề mặt làm 4 loại
+ chất hoạt động bề mặt anionic : có phần hữu cực (ưa nước ) là các nhóm mang điện tích âm như :COO- ,SO3-,SO4-...
+chất hoạt động bề mặt cationic :có phần hữu cực là nhóm mang điện tích dương :như amonium tứ cấp.
+chất hoạt dộng bề mặt lưỡng tính là những hợp chất có khả năng phân li tạo ra ion lưỡng cực.ví dụ như C16H33-NH2-COOH
+Các chất hoạt động bề mặt NI :là các chất có các nhóm chức phân cực nhưng không phân li chứa các nguyên tố có độ âm điện mạnh như :OXi ,Nito,lưu huỳnh đóng vai trò giúp phân tử dễ phân tán trong nước liên kết với dây hidrocacbon béo.

Dưới đây là các chất hoạt dộng bề mặt anionic thường dùng :
+ABS (alkylbenzen sunfonat ) có 2 dạng nhánh và thẳng
ABS thẳng khuyên được sử dụng do chúng dễ phân hủy hơn là ABS nhánh.Đại diện cho nhóm này là LAS :CH3-(CH2)n-C6H4)SO3H
+SAS (secondary alkyl sunfonat ) nhóm này có giá thành cao ,có khả năng phân giải sinh học cao :CH3(CH2)n-CH(SO3-)-(CH2)m-CH3
+PAS (primary Alcohol sunfat :R-O-SO3-. với R là các gốc rượu béo.
+Alkuyl ether sunfat :
R-O-SO3Na
R-O(CH2-CH2-O)n-SO3Na

đại diện nhóm này là LES (lauryl ether sunfat )
R-O(CH2-CH2-O)n-SO3-
R là lauryl.

goal
04-05-2009, 05:57 PM
cho mình hỏi, khi dùng PAS để sản xuất nước lau sàn được không bác? nều dùng được thì muốn làm đặc thì mình nên dùng muối gì vậy bác?
mình đang cần cách làm nước lau sàn nhưng kông có bọt gần giống như sunlight, bác giúp mình với nha!

Nguyễn Hữu Trung
05-09-2009, 01:15 PM
Chào Bạn!

Chúng ta cũng nên thỏa luận về một số nguyên lý, quy trình cũng như công thức cơ bản của một số chất tẩy rửa khác. Nhằm mục đích mọi người dễ trao đổi thông tin và hiểu hơn về những sản phẩm chúng ta dùng hàng ngày.

Rất mong các bạn post thông tin và cho ý kiến
Chân thành!

culu
05-18-2009, 06:25 PM
Cho mình hỏi PAS mua ở đâu vậy? Mình tìm ở chợ kim biên mà không ai bán cả. Hay là tên thương mại nó gọi khác?
Các bác biết thì Post giùm em với! Em cảm ơn các bác!

Lâm Hoàng Hưng
05-24-2009, 01:22 AM
Các bạn muốn mua một ít hóa chất tẩy rửa công nghiệp để nghiên cứu pha chế thử thì nên mua ở cửa hàng 11B Tô Hiến Thành-Q10-TP Hồ Chí Minh. Ở đây có bán các hóa chất tẩy rửa thông dụng như

Lauryl aryl sulfonic - thường gọi là Las
lauryl ether sulphate - thường gọi là sles
lauryl sulphate (thuộc về nhóm PAS) - thường gọi là chất tạo bọt lauryl
Nonylphenol ethoxylate - thường gọi là NP-9
Cocoamidopropyl betaine - thường gọi là CAB

Các hóa chất này có giá tương đối rẻ. Lượng tối thiểu mua thường là từ nửa kg tới 1 kg tùy loại. Giá dao động khoảng vài ba chục ngàn một kg. Khi đi mua, bạn nên sử dụng các tên gọi thông thường thì người bán mới biết.

Riêng bạn nào muốn pha chế nước rửa sàn, lau nhà ít bọt thì nên phối chế từ NP-9 là chất hoạt động bề mặt không ion, ít bọt rất thích hợp cho làm sạch các bề mặt cứng nhưng không tạo nhiều bọt. Không nên sử dụng các chất thuộc nhóm PAS vì chúng là các chất tạo bọt nhiều.
Tuy nhiên, điều đáng tiếc là một chủng loại chất hoạt động bề mặt khá phổ biến là fatty alcohol ethoxylate được dùng rất nhiều trong công nghiệp chất tẩy rửa (để pha chế nước rửa chén, các dung dịch tẩy rửa .v.v.) thì lại không biết bán lẻ ở đâu.

xuan quan 6
08-01-2010, 07:20 PM
xin cho biet cong thuc hoahoc cua Las, hec, lau rin. Xin cam on ban.

xuan quan 6
08-01-2010, 07:31 PM
xin lam on cho biet cu the ve cong thuc hoa hoc cua Las, hec. lau rin. Xin cam on truoc.

yeukhoahoc
08-05-2010, 04:58 AM
Chào các ace mình là Member mới. Các ACE cho mình hỏi công thức hh và cách pha chế chất bọt rửa xe máy, oto là ntn. Cám ơn trước nhé.

yeukhoahoc
08-05-2010, 05:05 AM
Các ACE cho mình hỏi trong các chất sau chất nào là chất tạo bọt và nó đôc hại gì k?
:24h_068: Cám ơn mọi người trước nhé.

nhungnguyen
08-07-2010, 08:59 PM
Các bạn muốn mua một ít hóa chất tẩy rửa công nghiệp để nghiên cứu pha chế thử thì nên mua ở cửa hàng 11B Tô Hiến Thành-Q10-TP Hồ Chí Minh. Ở đây có bán các hóa chất tẩy rửa thông dụng như

Lauryl aryl sulfonic - thường gọi là Las
lauryl ether sulphate - thường gọi là sles
lauryl sulphate (thuộc về nhóm PAS) - thường gọi là chất tạo bọt lauryl
Nonylphenol ethoxylate - thường gọi là NP-9
Cocoamidopropyl betaine - thường gọi là CAB

Các hóa chất này có giá tương đối rẻ. Lượng tối thiểu mua thường là từ nửa kg tới 1 kg tùy loại. Giá dao động khoảng vài ba chục ngàn một kg. Khi đi mua, bạn nên sử dụng các tên gọi thông thường thì người bán mới biết.

Riêng bạn nào muốn pha chế nước rửa sàn, lau nhà ít bọt thì nên phối chế từ NP-9 là chất hoạt động bề mặt không ion, ít bọt rất thích hợp cho làm sạch các bề mặt cứng nhưng không tạo nhiều bọt. Không nên sử dụng các chất thuộc nhóm PAS vì chúng là các chất tạo bọt nhiều.
Tuy nhiên, điều đáng tiếc là một chủng loại chất hoạt động bề mặt khá phổ biến là fatty alcohol ethoxylate được dùng rất nhiều trong công nghiệp chất tẩy rửa (để pha chế nước rửa chén, các dung dịch tẩy rửa .v.v.) thì lại không biết bán lẻ ở đâu.

Chào bạn. Tại Trung tâm của mình đang tiến hành khảo sát chất hoạt động bề mặt nhưng chưa mua được LAS chuẩn. Vậy bạn có biết chỗ nào bán LAS chuẩn khg chỉ cho mình với, chỗ mình đã kiếm nhiều nơi rồi nhưng khg có. Thanks

do anh trang
09-05-2010, 08:26 AM
xin chao.minh la thanh vien moi cua dien dan.minh dag lam tieu luan ve chat rua tong hop(nuoc rua chen va dau goi).ban nao co tai lieu lam on post cho minh nhe.thank:24h_035::24h_035:

EDDY
09-06-2010, 01:20 PM
chao các ban,co ban nao biet o đâu bán xathagum su dung lam đặc trong moi trường Axit ,minh sản xuất tẩy toilet.cam on nhiều : ai biét liên lạc với mình nhe: yh : nguyencuonglsx@yahoo.com.vn.cam on cac ban nhiều

xuan quan 6
09-14-2010, 07:43 AM
cho mình hỏi, khi dùng PAS để sản xuất nước lau sàn được không bác? nều dùng được thì muốn làm đặc thì mình nên dùng muối gì vậy bác?
mình đang cần cách làm nước lau sàn nhưng kông có bọt gần giống như sunlight, bác giúp mình với nha!

Nuoc lau san nha thi toi khong biet. Con nuoc rua chen thi toi dung muoi lanh mua ngoai tiem ban hoa chat Tan kim long o cho Kim Bien. Ban hai long chu?

phuocpv
09-24-2010, 09:54 AM
kind of you!

phuocpv
09-24-2010, 09:55 AM
Cám ơn bác nhiều!

phuocpv
09-24-2010, 09:58 AM
Có bác nào biết công nghệ chế tạo LABSA không cho em biết với. Cám ơn các bác nhiều!
Thanks and best regards,

Đào Thị Huyền
11-23-2010, 04:38 PM
xin chào mọi người. mình đang phải làm đồ án nhập môn về phần bột giặt. mình mới học năm hai trường bk hà nội. hic hic nên chẳng biết viết hay tìm tài liệu mà chưa tìm được, đặc biệt là phần sơ đồ khối của quy trình sản xuất. ai ơi có ít tài liệu send cho tớ được không. gửi qua gmail của tớ cũng được: huyenhoa5@gmail.com . cảm ơn mọi người nhìu hi. 25 tớ phải nộp bản sơ bộ cho thầy tở rùi. hu hu tơ biết làm thế nào đay?:welcome (:24h_057::24h_057::24h_057::24h_057:

traitim2a
11-26-2010, 10:22 AM
xin chào mọi người. mình đang phải làm đồ án nhập môn về phần bột giặt. mình mới học năm hai trường bk hà nội. hic hic nên chẳng biết viết hay tìm tài liệu mà chưa tìm được, đặc biệt là phần sơ đồ khối của quy trình sản xuất. ai ơi có ít tài liệu send cho tớ được không. gửi qua gmail của tớ cũng được: huyenhoa5@gmail.com . cảm ơn mọi người nhìu hi. 25 tớ phải nộp bản sơ bộ cho thầy tở rùi. hu hu tơ biết làm thế nào đay?:welcome (:24h_057::24h_057::24h_057::24h_057:
Lại dzở chứng xin đồ án mẫu đê! Nó đây này! (http://www.google.com)