PDA

View Full Version : màu ngọn lửa KLK

chantroimoi
05-17-2008, 10:13 PM
mình có câu hoi này,các bạn giải đáp giùm nha:
trong thí nghiệm màu ngọn lửa cùa KLK LiCl,NaCl,KCl:
tại sao lại dùng dd HCl để rửa đũa Platin,pp rửa đũa Platin như vậy dựa trên cơ sở nào? có thể lấy dây đồng thay dây Platin đựoc không?

tieulytamhoan
05-17-2008, 10:18 PM
mình có câu hoi này,các bạn giải đáp giùm nha:
tại sao lại dùng dd HCl để rửa đũa Platin,pp rửa đũa Platin như vậy dựa trên cơ sở nào? có thể lấy dây đồng thay dây Platin đựoc không?
Theo tui nghĩ dùng HCl rửa đũa Pt là để đảm bảo ko có ion KL tạp khác bám trên Pt gây nhiễu trắc nghiệm màu ngọn lửa

Trong thí nghiệm màu ngọn lửa thì người ta dùng đũa Pt và đèn Busen là tốt nhất. Như vậy có thể hạn chế tối đa nhiễu của ion KL khác để cho trắc nghiệm màu ngọn lửa là đúng và chính xác nhất trong điều kiện làm thí nghiệm

1 vài ý kiến. Thân!

tigerchem
05-17-2008, 11:31 PM
tại sao lại dùng dd HCl để rửa đũa Platin
Tại sao dùng ion Cl- là vì tạo tương tác tốt với các ion Cl- có trong muối của bạn, việc rửa sẽ tốt hơn (rửa đũa thủy tinh ở đây mình hiểu là bạn đã làm thí nghiệm xong, còn nếu trước khi làm thí nghiệm đũa thủy tinh của bạn phải sạch). Nếu bạn dùng một ion lạ khác, ví dụ sulphate thì lại tạo 1 lực liên kết ion khác lên các ion kim loại kiềm, việc rửa sẽ khó khăn hơn.
Còn ion H+ đóng vai trò môi trường axit để không tạo hydroxit với kim loại kiềm (môi trường axit giữ cho ion kim loại kiềm không bị thủy phân).
Phương pháp rửa đũa platin này dựa trên lý thuyết về phân tích, bạn post bài này vào box phân tích sẽ được thầy cô trả lời cụ thể hơn.
Mình nghĩ không thay thế dây platin bằng đồng được vì platin có tính bền, khi đốt với ngọn lửa không bị oxi hóa, platin không cháy nên không ảnh hưởng màu sắc của ngọn lửa...
Thân

nanoman
05-17-2008, 11:51 PM
Mình thêm một số ý kiến:
- Trong thí nghiệm màu ngọn lửa không phải muối nào của kim loại kiềm cũng cho màu rõ ràng để có thể phân biệt (ví dụ muối phosphat, sunfat, silicat...) --->dùng HCl để làm sạch dây platin và đảm bảo muối của KLK đưa lên ngọn lửa là clorua
- Không thể dùng dây đồng để thay thế trong thí nghiệm này được vì muối đồng halogenua có màu xanh khi đốt trên ngọn lửa ---> dùng dây đồng để test ion halogenua chứ không test kim loại.

tieulytamhoan
05-18-2008, 10:35 AM
Còn ion H+ đóng vai trò môi trường axit để không tạo hydroxit với kim loại kiềm (môi trường axit giữ cho ion kim loại kiềm không bị thủy phân).
(Ở đây tui chỉ xét các ion KLK mà chủ topic dê cập thui nhe ^^)
Download clip:
This post contains hidden content

Tui nghĩ tiger gặp vấn đề ở chỗ này òy ^^

KLK có điện tích dương nhỏ, bán kính lớn --> TDPC yếu ---> cực kỳ khó thủy phân; mặt khác, hydroxide KLK tan tốt trong H2O vẫn phân ly ra ion KLK ---> ko ngại chuyện môi trường cho lắm. Dùng HCl ở đây là mục đích để rửa các ion tạp, các vết bẩn có trên đũa (giải pháp an toàn), còn yếu tố như các bạn đã nói ở trên là muối chloride thì mình ko chắc lắm.

Xin nhờ các cao nhân trợ giúp dzụ này với ạ. :liduc (

<object width="425" height="355"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/uLbUGMDSwDU&hl=en"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/uLbUGMDSwDU&hl=en" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="355"></embed></object>

cbier01
05-18-2008, 11:48 PM
clip của tieulytamhoan hay lắm, trước giờ có đã học về cách nhận màu kim loại kiềm bằng ngọn lửa rồi, nhưng bây giờ mới thấy thực nghiệm lại hay vậy, quả là thiếu sót.
Thanks tieuly nha

nangthuytinh
05-19-2008, 12:13 PM
Theo tui nghĩ dùng HCl rửa đũa Pt là để đảm bảo ko có ion KL tạp khác bám trên Pt gây nhiễu trắc nghiệm màu ngọn lửa

Trong thí nghiệm màu ngọn lửa thì người ta dùng đũa Pt và đèn Busen là tốt nhất. Như vậy có thể hạn chế tối đa nhiễu của ion KL khác để cho trắc nghiệm màu ngọn lửa là đúng và chính xác nhất trong điều kiện làm thí nghiệm

1 vài ý kiến. Thân!

sao tải về mà không xem được vậy nè!
chon chương trình Windown media player rùi nhưng mà không xem được

tieulytamhoan
05-19-2008, 01:35 PM
sao tải về mà không xem được vậy nè!
chon chương trình Windown media player rùi nhưng mà không xem được
Bạn phải unrar file đính kèm ra rồi mới xem được. Clip này dạng mp4 nên fải install thêm code hỗ trợ nữa.

K-Lite codes - code hỗ trợ: http://mihd.net/nb2uvk3

@nangthuytinh: tui đã xem qua các bài viết của bạn và thấy cách trình bày bài viết của bạn có vẻ hơi ngỗ ngược. Nếu tuổi thật của bạn là 17 thì con số này chỉ thuộc hàng trung bình trong chemvn thôi - nghĩa là bạn vẫn thuộc hàng hậu bối ---> trong cách ăn nói, viết lách bạn nên cẩn trọng 1 chút vì trên 4rum ko chỉ có các bạn đồng trang lứa với bạn mà còn có những bậc tiền bối đáng kính đang công tác với vai trò giảng viên ĐH, thậm chí còn có các "lão giảng viên" nữa. Mong bạn nên cẩn trọng 1 tí, và tui nghĩ đây cũng là cơ hội để bạn trau dồi khả năng diễn đạt dưới dạng văn bản viết nữa. Hy vọng chemvn sẽ là nơi góp phần cho sự phát triển của bạn. Ý kiến chủ quan của tui là vậy. Hy vọng ko chạm tự ái của bạn. Thân ái.

chem0407p
05-26-2008, 07:53 PM
em không biết down ở http://mihd.net/nb2uvk3 xin hướng dẫn. thank!

tieulytamhoan
05-26-2008, 08:14 PM
em không biết down ở http://mihd.net/nb2uvk3 xin hướng dẫn. thank!
Bạn click vào chữ "request ticket" ở góc trái phía trên file download, chờ chữ "download" hiện ra rùi click tiếp vào đó. Thế là xong! Good luck! ^^