PDA

View Full Version : hỏi sách hóa nâng cao

Trần Hiền Thương
07-06-2008, 05:35 PM
em học lớp 10 năm nay lên mười một
học hóa hữu cơ mà nhiều sách nâng cao quá không thể học hết được
anh chị có kinh nghiệm rồi, xin chỉ bảo cho em tên sách hay và kinh nghiệm học

Zero
07-06-2008, 06:33 PM
Nếu có điều kiện thì đọc hết các sách nâng cao đi. Nhưng tốt nhất hãy làm như sau
Mới học thì nên đọc hết sách giáo khoa lớp 11 ban A đi
Sau đó hãy đọc bộ giáo trình Hữu cơ dùng cho Cao Đẳng sư phạm do thầy Trần Quốc Sơn viết, khá súc tích và dễ hiểu
Chừng đó chắc là đủ dùng, và cứ theo đó mà học, sẽ thấy mọi thứ dễ dàng hơn nhiều

Trần Hiền Thương
07-14-2008, 04:15 PM
thank
học Thái Doãn Tĩnh tuy khó học nhưng được cái đầy đủ phải ko?

vietphu199
07-15-2008, 07:40 AM
Theo mình thấy gần đây có bộ giáo trình Hóa học hữu cơ do nhóm tác giả là những thầy cô thuộc khoa hóa ĐHSP biên soạn( GS.TS Nguyễn Hữu Đĩnh chủ biên) được NXB giáo dục phát hành kiến thức khá đầy đủ và dễ hiểu bạn có thể tham khảo .Ngoài ra cũng có cuốn Bài tập hóa học hữu cơ do khoa hóa ĐHSP biên soạn xuất bản năm 2008 bạn nên tham khảo thêm

dhd_111
07-16-2008, 08:04 AM
Theo mình sách Thái Doãn Tĩnh tuy đầy nhưng rất khó đọc. Mới học hữu cơ nên bạn chưa vội đọc sách Thái Doãn Tĩnh

Trần Hiền Thương
07-24-2008, 04:56 PM
nhưng mình thấy học được
và làm bài tập cũng từ quyển đó mới làm được đầy đủ

Trần Hiền Thương
07-24-2008, 04:57 PM
sách khác ko đủ như vậy
chỉ đọc ý chình và tinh chất thôi
chuyên sâu hôm sau đọc

dhd_111
07-24-2008, 05:03 PM
bài tập thì mình nghĩ sách Ngô Thị Thuận hay hơn ^^ Nếu bạn đọc E-book được thì bài tập không thiếu

StuSant
03-07-2009, 12:35 PM
Sách của Thầy Thái Doãn Tĩnh là dùng cho dân sư phạm, nếu bạn muốn đọc nó cũng không sao.

Để đọc sách thầy Tĩnh thì em cần phải tìm mua 1 bộ mô hình các chất nguyên tử ( các hình tròn và các cái que để gắn thành phân tử ) để hiểu được chương đầu vì cái này nói về mô hình kuông gian mà học sinh chưa học xong hình học 11 và 12 thì hơi khó để minh họa mẫu hình phân tử trong đầu. Nếu không có điều kiện thì dùng các quả bóng nhựa nhỏ cũng được.

Em có thể xem thêm cái này :
Hóa học lập thể
http://www.mediafire.com/?jdomfzyf2mf
Hoá Học Hữu Cơ
http://www.mediafire.com/?mjjzygncytj

Còn các chương còn lại thì em cũng dùng mô hình trên để học các lý thuyết trong sách. Còn phần bài tập có lẽ là hơi khó cho các em vì ở THPT ( lớp 10 đến 12 ) thì các em học là nhớ và viết các phương trình phản ứng đơn giản khoảng trừng từ 1 đến 5 dòng là cùng. Phần bài tập của trong sách của thầy Thái Doãn Tĩnh nếu em học chi tiết có khi giải đến 1 hay 2 trang giấy đó. Mà học lớp 11 và 12 là các em học khoảng 8 đến 10 tiết mà tốn công vào sách này thì quá mất thời gian cho các môn khác.