PDA

View Full Version : Hỏi: vân đạo d và lý tính của flo(halogenua)

ilovechemis
09-19-2008, 06:07 PM
cho em hỏi:
1/ Flo có AO d không?
2/tại sao Hal lại tan tốt trong dung môi không phân cực?

huyngoc
09-19-2008, 06:10 PM
1,mình cho là không vì các AO d chỉ danh cho các kim loại thôi!
2, vì phân tử của nó ko có cực mà bạn!

ilovechemis
09-19-2008, 06:24 PM
1/khi mình học phần halogen thì thầy có nói là F có AO d nhưng lại không dùng tới. mình không hiểu ý này nên hỏi lại diễn đàn.
2/tại sao không có cực lại tan trong dung môi không có cực vậy bạn?

tieulytamhoan
09-19-2008, 09:33 PM
1. Câu hỏi của thầy bạn ilovechemis là 1 câu hỏi mẹo vui thôi ^.^
Fluor đương nhiên có vân đạo d, Hydrogen cũng vậy. Bạn nên để đầu óc thoáng đãng 1 tí thì sẽ dễ chịu hơn với những loại câu hỏi như thế này đấy ^.^

Câu hỏi của thầy bạn đại loại giống như kiểu câu hỏi này: "Ngày 20/11 ở VN là ngày nhà giáo. Vậy ở Mỹ có ngày 20/11 không?" Đáp án đương nhiên là có. Ở bất kì quốc gia, lãnh thổ nào mà chẳng có ngày 20/11 đúng không bạn?! ^.^

2. Chuyện chất không phân cực tan tốt trong dung môi không phân cực, chất phân cực tan tốt trong dung môi phân cực chỉ là quy tắc kinh nghiệm thôi bạn ah. Hóa học là môn khoa học thực nghiệm mà ^.^

kidvn3000
09-21-2008, 07:36 AM
1/nói vậy là tất cả các nguyên tố điều có AO d ( và cả f) nữa sao?
2/ bạn tầm hoan không có cách giải thích rõ ràng về cơ chế của nó sao?

STRONGEST
09-21-2008, 08:12 AM
Bạn tieulitamhoan giải thích rất hay nhưng mình nghĩ là không chính xác: về bản chất flo ở chu kì 2, nhóm Hal,nên nguyên tử chỉ chứa 2 lớpe, cấu hình: 1s2 2s2 2p5, rõ ràng lớp 2 không có phân lớp d

tieulytamhoan
09-21-2008, 10:48 AM
1/nói vậy là tất cả các nguyên tố điều có AO d ( và cả f) nữa sao?
2/ bạn tầm hoan không có cách giải thích rõ ràng về cơ chế của nó sao?
1. Nói như vậy không có vấn đề gì cả bạn ah ^.^

2. Cái này mình chịu, không biết cách giải thích ổn hơn bạn ah :mohoi (
Mong các cao nhân trợ thủ dzụ này với ạ.

tieulytamhoan
09-21-2008, 11:06 AM
Bạn tieulitamhoan giải thích rất hay nhưng mình nghĩ là không chính xác: về bản chất flo ở chu kì 2, nhóm Hal,nên nguyên tử chỉ chứa 2 lớpe, cấu hình: 1s2 2s2 2p5, rõ ràng lớp 2 không có phân lớp d
Cấu hình e mà bạn nói là chuyện có bao nhiêu trưng bày ra bấy nhiêu, còn vân đạo d vẫn có chứ - vân đạo 3d, 4d, 5d, 6d, 7d trống đấy thôi ^.^

Vấn đề ở đây là có hay không có chứ không phải điền vào hay không điền vào mà cho là có hay không bạn ah. Có nhưng trống chưa xài đến thôi ^.^

VD : liên kết siloxane Si-O trong silicate (SiO2) bền là do có sự tạo thành liên kết pi p-d của O còn e tự do phối trí vào vân đạo 3d trống của Si

vvtam98
09-24-2008, 09:53 AM
mình cảm thấy câu tra lời của bạn tieulytamhoang là chưa đúng, xét về silic nó thuộc phân nhóm chinh nhóm 4a, chu ki 3, dơn giang la phan lop 3 sẽ có 3d, còn ở chu kỳ 2 như ban stronge gi đó nói tôi ngĩ là đúng, không ai đề cập đến viịec có phân lớp 2d. theo quy tắc slater quy tắc hund, nguyên lí vững bền pauli...
bạn đang xết lẫn lộn giữa kim loại và bán kim loại cùng phi kim với nhau bạn xem lại dùm.
còn bạn nói về sự xen phủ các obitan dxy.....dz2 thì có thể giải thích theo thuyết trường phối tử.

hoaiduong610
04-02-2009, 09:00 PM
Flo ko có AO d đâu bạn àh
còn vì sao Hal lại tan tốt trong dung môi thì tôi không biết rõ

calichn
04-02-2009, 11:43 PM
Mình mới gia nhập diễn đàn tháy có câu hỏi của bạn mình xin trả lời như sau
1) chỉ những nguyên tố từ chu kỳ 3 trở lên mới có AOd mà e có thể chuyển qua(lớp thứ 3 mới xuất hiện phân lớp 3d)
2) Còn độ tan thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố như:
- Dung môi: Thường chất phân cực thì tan tốt trong dung môi phân cực và ngược lại (Xem Hóa vô cơ - Hoàng Nhâm - tập 1)
- Nhiệt độ
- Tính cứng mềm (theo thuyết axit - cứng mềm) .........

Ocean
05-10-2009, 11:01 PM
Mình cũng muốn nhiều chuyện chút. Về logic mà nói thì mình đồng ý kiến với bạn TieuLyTamHoan ở câu số 1, chút mẹo vặt cũng thể hiện được cái sự "think out of the box" của bạn ấy. :-)

Về vụ thứ 2 thì mình nói vắn tắt thế này, các chất phân cực do có tương tác lưỡng cực-lưỡng cực nên dễ 'hút' lẫn nhau, khiến chúng trộn lẫn vào nhau một cách dễ dàng. Các chất không phân cực thường không có tương tác giữa chúng hoặc có nhưng lực tương tác rất yếu, nên khi lỡ đi lạc vào môi trường phân cực, chúng không 'cạnh tranh' nổi với các chất phân cực, đâm ra bị cho ra rìa, không thể tan vào dung môi phân cực được. Nói vậy chắc bạn đủ hiểu vì sao các chất không phân cực thường ở dạng chất khí, chúng chỉ ở dạng chất lỏng khi phân tử lượng khá lớn, hoặc phân tử có chút ít gì đó lực tương tác (phân cực yếu), và dù có ở dạng chất lỏng thì cũng là những chất dễ bay hơi. Mấy vụ tương tác thế này bạn nào rành HPLC bạn đó chắc phải nắm rõ. TieuLyTamHoan không muốn giải thích, chắc cũng vì nó quá cơ bản, sách hóa ở các lớp cấp 2,3 có đề cập rất nhiều.

heo.con94
01-23-2010, 07:08 PM
Flo ở chu kì 2 chỉ có 2 lớp e thì làm sao có AO d được bạn!
Hal tan tốt trong dung môi ko phân cực là do nó cũng ko phân cực mak!! Không phân cực thì sẽ tan tốt trong dung môi không phân cực...

minhdao54
05-18-2010, 06:37 PM
cho em hỏi:
1/ Flo có AO d không?
2/tại sao Hal lại tan tốt trong dung môi không phân cực?

flo tat nhiên có Aod nhưng ko xàI
haL TAN TỐT TRONG DUNG moi phân cực do HAl la chất ko phân cực tan trong chất ko phân cực này lên DH se học hoặc đội chuyên
cơ chế do lực liên kết phân tử vanderwals(luc tuong tac khuếch tán)