PDA

View Full Version : nước ngầm bị nhiễm sắt

ngothithanhtam
10-19-2008, 09:07 AM
bà con ơi cho mình hỏi tí. Những nguyên nhân nào gây ra ô nhiễm sắt trong nước ngầm và trong nước ngầm bị ô nhiễm săt thì sắt tồn tại ở dạng nào và điều kiện tồn tại đó. giúp mình với, mình đang lam phân tích thực phẩm có liên wan đến vấn đề này

giotnuoctrongbienca
10-20-2008, 12:47 AM
bà con ơi cho mình hỏi tí. Những nguyên nhân nào gây ra ô nhiễm sắt trong nước ngầm và trong nước ngầm bị ô nhiễm săt thì sắt tồn tại ở dạng nào và điều kiện tồn tại đó. giúp mình với, mình đang lam phân tích thực phẩm có liên wan đến vấn đề này

Trong tự nhiên, sắt thường tồn tại ở các dạng khoáng khác nhau, trong đó có quặng pyrite sắt FeS2. Trong lòng đất sâu, điều kiện thiếu oxy, do nhiều quá trình mà quặng pyrite sắt bị hòa tan và sắt chuyển về dạng Fe(II). Ta thường thấy nước ngầm nhiễm phèn thường có mùi tanh của Fe(II) (giống mùi máu). Khi được bơm ra ngoài, gặp oxy không khí thì Fe(II) bị oxyhoa thành Fe(III) có màu vàng, nếu pH môi trường nước này >5 thì sẽ xuất hiện kết tủa FeOOH màu vàng. Như vậy Fe(II) chỉ tồn tại trong môi trường thiếu không khí.
Thân ái