PDA

View Full Version : quy trình sản xuất ZnO

holic
10-21-2008, 08:21 AM
Anh chị có thể giúp em tìm kiếm tài liệu về quy trình sản xuất ZnO được ko ạ? Nếu có thể cho em link của mấy trang web đó nha. thanks so much :24h_046:

Teppi
10-21-2008, 01:11 PM
Có hai quy trình sản xuất oxyt kẽm. Quy trình Pháp và quy trình Mỹ. Hiện nay, thông dụng là quy trình Pháp vì vấn đề kinh tế, năng suất và môi trường.

LeClaire (Pháp) là người phát minh ra quy trình này năm 1844

Thỏi kẻm được nung chảy ở 1000-1100 °C trong lò graphit. Dòng kẽm nóng chảy được hút và phun kẻm với dòng khí giàu oxy với áp suất cụ thể ở nhiệt độ 1100-1400°C. Tốc độ đầu phun 100-120 m/s.

Tinh thể ZnO sáng hình thành lập tức được rải lên qua ống làm lạnh với vận tốc 9mm/s và di chuyển trong 3 giờ để ổn định tinh thể.

Sau khi làm nguội, người ta tiến hành hút chân không và vô bao bì.

ZnO thô sẽ tiếp tục xử lý bề mặt để làm bột màu cho sơn hoặc nguyên liệu cho pin mặt trời,...

Bí quyết công nghệ nằm ở chổ tính toán áp suất phun, lượng oxy, nhiệt độ làm nguội, và tốc độ làm lạnh để có kích cỡ hạt khác nhau , cách xử lý bề mặt như thế nào.Từ quy trình này, người ta có thể chế tạo các dạng ZnO có cấu trúc nano khác nhau.

Bạn nên xem thêm trong :

http://en.wikipedia.org/wiki/Zinc_oxide

Thân,

holic
10-23-2008, 10:19 AM
hux, cái nì em có rồi, em cần tìm hình ảnh về quy trình sản xuất ý... nhưng mà cũng thanks nhìu lắm ạ :) kômapsunika