PDA

View Full Version : composite gia cường bằng sợi

l_t_huyen1987
10-28-2008, 06:47 PM
Ai so sánh dùm em sự? khác nhau của composite gia cường bằng sợi thủy tinh và sợi cacbon,sợi thực vật.Cho em hỏi sợi thực vật có phải là sợi đay,sợi tre.sợi cellulozo ko ah?
Sự khác nhau về cách gia công,tính chất cơ của sản phẩm..cũng như ứng dụng cho từng loại composite gia cương bằng các loại sợi kể trên
vấn đề thứ 2 là:có phải cần fai biến tính sợi thủy tinh bằng chất tạo cầu có nhóm tương tự như nhóm trong nhựa nền dúng ko ??ngoài cách dó còn cách nào khác ko ??
Cho em hỏi công thức của butanox,và cơ chế đóng rắn nhựa UP bằng butanox.
Ai bít ch? giáo giúp em,em cám on nhìu:021_002:

Teppi
10-29-2008, 09:32 PM
Cho em hỏi công thức của butanox,và cơ chế đóng rắn nhựa UP bằng butanox.
Ai bít ch? giáo giúp em,em cám on nhìu:021_002:

Bạn xem lại trong cái thớt này có nói đến chất đóng rắn của nhựa UPE.

http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=4662

Butanox la tên thương mại.

Thành phần chính (peroxide) của nó tan trong dung môi dimethyl phtalate. Hàm lượng chiếm 35%.

l_t_huyen1987
10-29-2008, 10:39 PM
về vấn đề cơ chế đóng rắn UP em cũng hỉu rồi nhưng em định viết phương trình vào bài báo cáo nhưng hok bít viết sao nữa nói thì hỉu rối đó.
còn butanox có phải là proxid ROOH (R là 4C ko ah)
Sự khác nhau của composite gia cường bằng sợi thủy tinh và sợi cacbon,sợi thực vật là gì a, có fai là composite gia cường bằng sợi cellulozo cứng hơn dug ko( nếu cùng hàm lượng)Cho em hỏi sợi thực vật có phải là sợi đay,sợi tre.sợi cellulozo ko ah?còn sợi cacbon thì sao ah?
Sự khác nhau về cách gia công,tính chất cơ của sản phẩm..cũng như ứng dụng cho từng loại composite gia cương bằng các loại sợi kể trên
vấn đề thứ 2 là:có phải cần fai biến tính sợi thủy tinh bằng chất tạo cầu có nhóm tương tự như nhóm trong nhựa nền dúng ko ??ngoài cách dó còn cách nào khác ko ??em nói vậy hok bít đúng hok nữa?
em cámo7n góp y ah:treoco (

Teppi
10-30-2008, 06:14 AM
về vấn đề cơ chế đóng rắn UP em cũng hỉu rồi nhưng em định viết phương trình vào bài báo cáo nhưng hok bít viết sao nữa nói thì hỉu rối đó.
còn butanox có phải là proxid ROOH (R là 4C ko ah)
Sự khác nhau của composite gia cường bằng sợi thủy tinh và sợi cacbon,sợi thực vật là gì a, có fai là composite gia cường bằng sợi cellulozo cứng hơn dug ko( nếu cùng hàm lượng)Cho em hỏi sợi thực vật có phải là sợi đay,sợi tre.sợi cellulozo ko ah?còn sợi cacbon thì sao ah?
vấn đề thứ 2 là:có phải cần fai biến tính sợi thủy tinh bằng chất tạo cầu có nhóm tương tự như nhóm trong nhựa nền dúng ko ??ngoài cách dó còn cách nào khác ko ??em nói vậy hok bít đúng hok nữa?
em cám ơn góp y ah:treoco (

tên IUPAC của thành phần chính trong butanox là:

1-hydroperoxy-2-(hydroperoxymethyl)-2-methylbutane
CH3 - C(OOH)2- CH2-CH3

Sự khác biệt chính yếu giữa sợi vô cơ và sợi thực vật là tính trơ của nó. Nghĩa là khả năng hay số nhóm chức có mặt trên suốt dọc chiều dài sợi. Sợi thủy tinh và sợi carbon khá trơ với môi trường và có độ liên diện với nền nhựa kém. Để tăng liên diện cho sợi, người ta biến tính nó bằng silane hóa, oxi hóa...

Nhưng ngược lại, độ bền cơ học đạt được khá cao, chủ yếu bền kéo đứt. Các sợi vô cơ này chịu nước, chịu nhiệt cao hơn các sợi hũu cơ khác.

Sợi đay,sợi tre nói rêng và sợi cellulozo nói chung là những sợi thực vật và được xếp trong nhóm lớn là sợi hũu cơ.

Các phương pháp gia công vật liệu composite từ các sợi nói trên là có thể áp dụng giống nhau, chỉ khác về thông số ( áp lực, tỷ lệ , nhiệt,...) khi gia công.

bokho
10-31-2008, 09:05 PM
sẵn tiện cho mình hỏi là: Sự khác nhau về cách gia công,tính chất cơ của sản phẩm..cũng như ứng dụng cho từng loại composite gia cương bằng các loại sợi thủy tinh, tre, bor, cacbon,...

Thanks.

lonelystar235
10-31-2008, 10:25 PM
Ý chài, mình thấy các bạn hỏi chung chung về composite quá. Về thông số gia công composite người ta dựa trên 3 thông số chính là nhiệt độ, áp suất và thời gian, về phương pháp gia công thì tùy vào yêu cầu sản phẩm mà có các cách gia công khác nhau như ép phun, đùn, đùn thổi... Nếu bạn hỏi về sự khác nhau giữa các phương pháp gia công thì có lẽ hỏi khó trả lời 1 cách chính xác được.
Đây là 1 tài liệu tôi lấy được từ 1 topic trong diễn đàn, nó nói về các ứng dụng và phương pháp gia công composite, bạn thử tìm hiểu xem sao nha.
Tải tại đây (http://www.megaupload.com/?d=RWMUD64Y)

bokho
11-01-2008, 07:09 PM
ý mình hỏi là : so sánh tính chất cơ lý của vật liệu composite sợi thủy tinh với các loại pha gia cường khác (như sợi thực vật, sợi cacbon...)

lonelystar235
11-02-2008, 12:23 AM
ah, t có 1 tài liệu nói về các loại sợi gia cường. Trong đó có đầy đủ các loại sợi. Bạn có thể tham khảo thêm. Nói chung về cơ lý các loại sợi thì đa phần đều tăng tính chất cơ lý và khả năng kháng của các loại composite. Sự khác biệt chủ yếu của các loại sợi là khả năng gia công của chúng với các loại nhựa. Còn nếu bạn nói về cốt thì có nhiều loại chứ không hẳn chỉ có 1 loại là sợi. Nếu nói về sự khác biết của các loại cốt thì có lẽ rất mất thời gian. Trong thời gian tới, nếu có điều kiện tôi sẽ có 1 bài tổng quát hơn về các loại sợi gia cường. Hiện tại đang bận làm luận văn, nên có gì bạn tham khảo thêm ở tài liệu này nhé.
Tải tài liệu tại đây (http://www.megaupload.com/?d=1XAHYVCZ)