PDA

View Full Version : tổng hợp chất kháng sinh cefaclor

trathanh
10-31-2008, 08:49 AM
"enzymatic synthesis" dịch là sinh tổng hợp được không cả nhà ơi?
giải thích cho em
giả sử em tổng hợp đc một chất kháng sinh cefaclor
hỏi:
1.bán tổng hợp và sinh tổng hợp khác nhau như thế nào?
2.tổng hợp nào có lợi hơn (về kinh tế cũng như môi trường và hoạt tính)

nhờ cả nhà search dùm em công thức hóa học Penicilline G amidase
- đồng thời cho em vài kiến thức về nó nhé
xin trân trọng cám ơn cả nhà

aqhl: Nhắc nhở thành viên này đặt tiêu đề bài viết rõ ràng và post đúng box nhé !

Zero
10-31-2008, 02:45 PM
Enzymatic synthesis có thể dịch là tổng hợp dùng enzym, còn sinh tổng hợp là biosynthesis
1. Bán tổng hợp là tổng hợp dựa trên một chất có sẵn trong tự nhiên, sau đó chuyển hóa thành chất cần tổng hợp bằng con đường tổng hợp phòng thí nghiệm. Thường số phản ứng dùng trong bán tổng hợp này rất ngắn, khoảng từ 2 - 3 phản ứng do chất ban đầu ta chọn đã có cấu trúc hóa học gần với chất cần tổng hợp. Điều bất lợi ở đây là chi phí sử dụng để chiết tách chất đó từ nguồn tự nhiên thường rất tốn công
2. Sinh tổng hợp là sự tổng hợp chất diễn ra trong cơ thể sống, đây là quá trình xảy ra hoàn toàn tự nhiên, không hề có bàn tay con người can thiệp vào như trong bán tổng hợp. Và đây đúng là con đường đặc hiệu và thuận lợi nhất để tổng hợp chất hữu cơ, nhưng cho đến nay con đường sinh tổng hợp vẫn không thể được ứng dụng vào trong tổng hợp được, căn bản vì con người vẫn chưa thể nào hiểu hết được về giới tự nhiên
3. Chất bạn hỏi là một enzyme có công thức khá phức tạp, nó thường được sử dụng để để làm chất ức chế, kìm hãm một số quá trình trong cơ thể, và hiện cũng được dùng để làm xúc tác cho một số phản ứng hóa học. Mình cũng chỉ biết đến vậy ^^
Thân chào