PDA

View Full Version : xác định CO, CO2, SO2 và chì trong không khí

pinky136
11-15-2008, 06:28 PM
bạn nào giúp mình với, dùng phương pháp nào để xác định CO, CO2, SO2 và chì trong không khí? và phương pháp xử lí mẫu vi sinh vật nữa, kiếm trên web nhưng k có.hix...

complexchemistry
11-20-2008, 10:35 AM
Hi!
không biết bạn cần phân tích nhanh hay chậm,
chậm thì mình dùng máy GC với bộ bơm mẫu khí
nhanh thì mình có biết một dụng cụ phân tích của Nhật dùng để phân tích nhanh nồng độ các loại khí môi trường như bạn quan tâm,
mô hình của nó giống như cái xy lanh, khi mình rút một lượng khí nhất định vào, trong đó có chứa sẵn chất chỉ thị, chất chỉ thị sẽ đổi màu, dựa vào vạch chia trên xi lanh, mình có thể xác định nồng độ của các khí trên đến ppm đó,
mình biết hiện nay công ty Fujitsu Viet nam đang sử dụng để kiểm tra nông độ các khí khi pư làm bo mạch điện tử đó!

Mình sẽ tìm thêm tài liệu để gửi bạn sau nhé,:danhnguoi

nguyencyberchem
11-20-2008, 09:42 PM
Hi
Có thể dùng FTIR để phân tích các khí này (đến đơn vị ppm)
Thân

nguyenngoc209
11-21-2008, 07:50 AM
Nếu là khí ở nồng độ cao bạn có thể theo các phương pháp xác định khí nêu trong TCVN: TCVN 5971-1995 xác định SO2; TCVN 5972-1995 xác định CO...

pinky136
11-21-2008, 08:36 PM
thanks mọi ng nha.
Châu đang học kỹ thuật lấy và xử lý mẫu, nhưng hem hỉu seo lại có mấy câu này trong bài tập về nhà nữa.
*xác định SO2: SO2+ pararosalinin+ HCl hoặc HCHO~~> đỏ cam ~~> đo quang.
*xác định CO:tạo phức khử với PdCl2~~> Pd kim loại + Foli-ciocaltue (Na2UO4+ Na2MoO4)~~> phức xanh ~~> đo quang.
*xác định CO2: CO2 + Ba(OH)2 dư ~~> BaCO3 ~~> (lọc) xác định Ba(OH)2 còn dư
*xác định Pb: chuyển thành Pb2+ + dithizon~~> phức đỏ ~~> chiết CHCl3 ~~> đo quang.

Châu cũng hem hỉu cái chữ "xác định" là chỉ pp phân tích hay pp lấy, bảo quản và xử lí mẫu nữa, nhưng cô sửa vậy đó. Dù sao cũng thank mọi ng 1 lần nữa

nhungnguyen
11-22-2008, 09:17 AM
thanks mọi ng nha.
Châu đang học kỹ thuật lấy và xử lý mẫu, nhưng hem hỉu seo lại có mấy câu này trong bài tập về nhà nữa.
*xác định SO2: SO2+ pararosalinin+ HCl hoặc HCHO~~> đỏ cam ~~> đo quang.
*xác định CO:tạo phức khử với PdCl2~~> Pd kim loại + Foli-ciocaltue (Na2UO4+ Na2MoO4)~~> phức xanh ~~> đo quang.
*xác định CO2: CO2 + Ba(OH)2 dư ~~> BaCO3 ~~> (lọc) xác định Ba(OH)2 còn dư
*xác định Pb: chuyển thành Pb2+ + dithizon~~> phức đỏ ~~> chiết CHCl3 ~~> đo quang.

Châu cũng hem hỉu cái chữ "xác định" là chỉ pp phân tích hay pp lấy, bảo quản và xử lí mẫu nữa, nhưng cô sửa vậy đó. Dù sao cũng thank mọi ng 1 lần nữa
Chào bạn.
Những cái này là pp xác định đó bạn vì ở chỗ mình cũng xác định như vậy.