PDA

View Full Version : hỏi cách học hóa học

NaHCO3
08-24-2007, 01:20 PM
Mời bà kon nào có hứng thú bàn luận về chương trình sách giáo khoa cải cách lơp 11 ghé vô đây! :busua(

NaHCO3
08-24-2007, 01:33 PM
Cái phản ứng NaOH + H2SO4 -> Na2SO4 + H2O có pt ion thu gọn là
(H+) + (OH-) -> H2O
hay (H+) + (HSO4 -) + (OH-) -> (SO4 2-) + H2O

thanhatbu_13
08-24-2007, 01:43 PM
Cái phản ứng NaOH + H2SO4 -> Na2SO4 + H2O có pt ion thu gọn là
(H+) + (OH-) -> H2O

Nếu dạy theo chương trình mới thì mình dạy theo cách viết thứ hai, tuy nhiên bản thân là người học hóa và làm hóa thì cách viết này chỉ là hình thức và dừng lại ở mức độ học sinh phổ thông , 2 cách này đều ổn.

longraihoney
08-26-2007, 11:40 PM
Theo em với tư cách là học sinh ^^ chỉ mong muốn được thực hành nhiều hơn , và sách giáo khoa năm nay so ra quá nặng so với bình thường , một số cơ chế cơ bản đã được đưa vào để giảng dạy , sẽ gây khó khăn cho việc học của đa số các bạn hs , em nghĩ thầy cô nên có các biện pháp gây hứng thú hơn trong giờ học , đứng quá bám sát sách giáo khoa <chỉ là ko bám sát cấu trúc nhưng lượng kiến thức phải thật đầy đủ>

longraihoney
08-26-2007, 11:41 PM
à ^^ thầy cô cũng nên nhắc học sinh nên mua sách tham khảo nào , hoặc có thể bảo hs đóng tiền rồi soạn ra các bt mang tính chất chọn lọc cao , như thế sẽ tốt hơn , vì sách bây h rất nhiều nhưng chất lượng thì không ai dám khẳng định.

langtuvodanh
08-29-2007, 01:19 AM
Chương trình lớp 11 "sẽ được giảm tải" nhưng seo tui thấy nó tăng lên nhìu gấp đôi ấy, các phần về tecpen, axit, anđêhit... thường chỉ để cho lớp chuyên Hóa 11 hcọ, seo lại cho cả lớp 11 ko chuyên nhỉ????? Vậy lên lớp 12 học cái jì??????

benny
08-29-2007, 01:46 AM
Hic, nó ngộ è, giảm cái nỗi jì, toàn thêm vô, thì theo tớ lên 12 học tiếp este, các cao phân tử, vô cơ thuộc mảng kim loại... ^^, môn nào cũng một đống, huống jì Hóa

linsaylinh
08-29-2007, 03:57 AM
Theo như thầy em nói thì chương trình 11 năm nay nặng khủng khiếp !! Đến thầy cô cũng phải đau đầu. HIc. Chưa học nhưng nghe nói kiểu này là bọn em thấy hãi ùi

Dinh Tien Dung
08-29-2007, 04:51 AM
Chương trình lớp 11 "sẽ được giảm tải" nhưng seo tui thấy nó tăng lên nhìu gấp đôi ấy, các phần về tecpen, axit, anđêhit... thường chỉ để cho lớp chuyên Hóa 11 hcọ, seo lại cho cả lớp 11 ko chuyên nhỉ????? Vậy lên lớp 12 học cái jì??????
Mô có lẽ khi lên 12 thì đưa chương trình đại học xuống dạy. Còn khi lên đại học thì học sâu học kĩ hơn.

Cao Thanh Huong
08-29-2007, 05:40 AM
Lớp 11 lấy từ lớp 12 xuống thì lớp 12 lại lấy từ đại học thôi, cứ thế mà đi tiếp, cái này chỉ khổ học sinh thôi.

quanghuy_hạnhhoa
08-29-2007, 06:31 AM
Thì lên 12 sẽ được giảm tải còn lại fân nửa :matheo(
mình ko nghĩ vậy cứ nhìn quển hoá 11 mới thì biết ko hề giảm khối lượng kiến thức lấy từ 12 xuống rất nhiều hữu cơ rất nặng mình nghĩ 12 nặng lắm đó

NaHCO3
08-30-2007, 10:39 AM
Thôi đừng sợ nữa!
Đèo cao thì mặc đèo cao
Ráng trèo tới đỉnh ta cao hơn đèo
Mà hễ trèo ko được thì cũng phải ráng bò thôi. Sách 11 như vậy là còn nhẹ rồi
Chứ tui mà được viết sách, tui sẽ bợ thêm phần hợp chất cơ Mg vô nữa
Lúc đó cho mấy người lết lên tới đỉnh chứ không phải bò

benny
08-30-2007, 10:46 AM
Hic, ở đó mà cơ Mg chi cho xa xôi, cho vào phần cơ chế phản ứng cho nhiều một tí, chết dài dài

_Strawberry_
08-30-2007, 12:43 PM
Cải cách thê này hoá ra lại vẫn có cái dở :( Các thầy cô bây giờ có vẻ hứng thú dạy chương trình cũ hơn, chương trình mới có nhiều khó khăn lắm.
Với cả người viết sách và người dạy là 2 khía cạnh khác nhau, mà truyền tải cho HS đc hay ko cũng là chuyện khác, nên nhiều khi dạy cũng chán :(. Chương trình cải cách phụ thuộc vào khả năng tự học của HS là chính

khanh
08-30-2007, 11:46 PM
Tất nhiên thế mới gọi là cải cách, không hiểu liệu lên 12 có đưa phần dị vòng ( bao gồm 1 lố, học mù mắt) dzí phần cơ kim kô đó là hc
Còn vc thì chắc tăng cường phân nhóm B lên thêm tí hoặc là 1 ít về phóng xạ

longraihoney
08-30-2007, 11:49 PM
=)) dòm sách 11 nó đưa cả tecpen zô bài học chính thức =)) manta putta giè đấy =)) nữa thì =)) dị vòng có khả năng zô lắm á chớ =))

Dinh Tien Dung
08-31-2007, 01:51 AM
Tecpen đưa vào họ chỉ giới thiệu sơ qua về tính chất vật lí và trạng thái ở trong tự nhiên chứ có gì nặng đâu mà.

kimoanh
08-31-2007, 05:17 AM
nhìn quyển sách hóa lớp 11 mà thấy khiếp.nhưng em nghe nói ở bên các nước tiên tiến họ học chương trình đại học của VN từ cấp 3
bộ có chủ trương cải cách để đuổi kịp các nước khác nhưng kiểu này thì chắc chết học sinh mất.

LouisTNT
08-31-2007, 05:45 AM
Còn mình thì nghe nói ở nước ngoài người ta học hóa chú trọng tính thực hành hơn. Chương trình LThuyết có khi còn nhẹ hơn nước mình nữa.

Dinh Tien Dung
08-31-2007, 06:08 AM
Nói chú trọng hơn đến thực hành thì bên họ có đủ điều kiện để làm hơn mà. Nhưng theo mình thì muốn thực hành thì lí thuyết phải chắc chứ. Còn lại chỉ là quen với đồ thí nghiệm hay không thôi.

HTTT
08-31-2007, 08:41 AM
Ừ, nhưng học gì cũng phải thực hành nhiều. Chẳng qua nước mình chưa có đủ điều kiện T__T
Nhất trí! nhưng quan trọng là học sinh có hứng thú thực hành hay không nữa. Ở lớp mình phần lớn toàn những đứa mới có đổ hóa chất ra ống nghiệm đã run run ---> chán.

Bo_2Q
08-31-2007, 08:50 AM
Chuyện được thực hành nhiều còn xa lắm :ngu9 ( , bây h mong các thầy cô phát cho tư liệu hình ( ảnh màu , flash..) đã tốt lắm rùi :kham (
Còn lý thuyết thì học đã thấy thích lắm rùi :nhau ( , thực hành cho nó thêm ko khí thui vì mình chưa phải là những nhà nghiên cứu đâu :sacsua (
Mà tiện đây bác nào có các địa chỉ dow mấy cái flash về thí nghiệm hóa học thì chỉ em với :hocbong (

linsaylinh
08-31-2007, 09:13 AM
Nhất trí! nhưng quan trọng là học sinh có hứng thú thực hành hay không nữa. Ở lớp mình phần lớn toàn những đứa mới có đổ hóa chất ra ống nghiệm đã run run ---> chán.
Theo linh nghĩ đó là vì chưa quen, ở lớp linh, cũng chả được làm TN mấy , vả lại nghe mấy bà cô doạ phải cẩn thận, hỏng đền là khiếp rồi hic!!! Chẳng đứa nào dám đụng đến mí cái đó lun ( mà co smún đụng cũng có cho đụng đâu hic)

benny
08-31-2007, 10:33 AM
Hic, cô tớ nói mấy môn khác (ngoài Hóa) bên ban nâng cao và cơ bản thì có tới hai nhóm người soạn, nên kiến thức chéo ngoe, mang tiếng học nâng cao nhưng vẫn phải mua sách cơ bản về coi thêm, có nhiều cái nâng cao ko được học (như môn Sinh), thế mà gọi là nâng cao jì, khổ, vả lại một số thuật ngữ trong sách vik sai nữa, nếu là sách có tính Quốc gia thì làm jì có sai sót về mặt thuật ngữ, hic, sách cải cách vừa dày vừa mắc, nặng cặp lun

_Strawberry_
08-31-2007, 11:43 AM
Theo linh nghĩ đó là vì chưa quen, ở lớp linh, cũng chả được làm TN mấy , vả lại nghe mấy bà cô doạ phải cẩn thận, hỏng đền là khiếp rồi hic!!! Chẳng đứa nào dám đụng đến mí cái đó lun ( mà co smún đụng cũng có cho đụng đâu hic)
Hiz, lớp tớ còn thảm hại nữa. Giờ thực hành hoá chả bao giờ đc học, chỉ ngồi chép SGK rồi viết mấy cái PTPỨ, còn thời gian thì bọn tớ tụm lại... tự học kinh doanh dưa lê, bán buôn bán lẻ đủ kiểu :sacsua ( :sacsua (
Hoá ra giờ thực hành còn chán hơn cả lí thuyết :ngu9 (
Cho xem băng hình hoặc giáo trình trên máy vi tính chẳng phải trường nào cũng có. Túm lại là do điều kiện vật chất hết :hung (

Dinh Tien Dung
08-31-2007, 09:16 PM
Hồi cấp 2 có chị họ của mình lên phòng thực hành làm sai động tác trong bài kiểm tra học kì, ăn 3 điểm của thầy, bố mẹ đến cả đêm để xin thầy.
Có chú bạn thực hiện phản ứng este hóa không biết thầy đứng cạnh đó thấy sai hay thế nào mà lôi cậu ra tát cho cậu 2 cái, ăn 1 điểm vào sổ điểm, sổ đầu bài ăn 8(cũng thầy ở trên đó).

khanh
08-31-2007, 11:45 PM
nhìn quyển sách hóa lớp 11 mà thấy khiếp.nhưng em nghe nói ở bên các nước tiên tiến họ học chương trình đại học của VN từ cấp 3
kô phải đâu bạn, nói thực chất, hs cấp 3 của các nước ở châu Mỹ và châu Âu, dở hơn nhiều so với hs cấp 3 ở VN ( tất nhiên về mặt lí thuyết), bạn có thể đăng kí vào 1 số web hóa của nước ngoài và xem thử hs cấp 3 hỏi những câu mà hs cấp 2 của VN có thể trả lời dc dễ dàng :mohoi (

HTTT
09-01-2007, 12:10 AM
Hiz, lớp tớ còn thảm hại nữa. Giờ thực hành hoá chả bao giờ đc học, chỉ ngồi chép SGK rồi viết mấy cái PTPỨ, còn thời gian thì bọn tớ tụm lại... tự học kinh doanh dưa lê, bán buôn bán lẻ đủ kiểu :sacsua ( :sacsua (
Hoá ra giờ thực hành còn chán hơn cả lí thuyết :ngu9 (
Cho xem băng hình hoặc giáo trình trên máy vi tính chẳng phải trường nào cũng có. Túm lại là do điều kiện vật chất hết :hung (
ủa, mình nghe nói cơ sở vật chất của trường Ams có đến nỗi nào đâu?

benny
09-01-2007, 01:16 AM
Hic, phản ứng este trong phòng thí nghiệm làm phải cẩn thận, lun chừng mắt coi vào ngọn lửa, ko phải ai cũng có thể làm thành công được (hồi đó có trong đội tuyển nên bik), rất nguy hiểm!

longraihoney
09-01-2007, 08:29 AM
:)) chương trình nâng cao vẫn khó học hơn chương trình chuẩn =)) ko tin lật sách ra coi =)) nâng cao nếu hiểu thì đỡ học bài =)) còn chuẩn lè học và học thuộc lòng =))
cấp ba ở âu và mĩ thì khác ;)) cấp ba ở ucraina với Nga =)) hay Trung quốc =)) thì hơi căng đấy :))

n2h
09-01-2007, 12:06 PM
Phần hữu cơ thầy Đỉnh đề nghị bỏ phần cơ chế nhưng chương trình bắt đưa vào nên phải viết thôi. Còn bài terpen phải đưa vào vì nước mình có nhiều tinh dầu nên phải giới thiệu cho các em học sinh biết. Nói chung là sách dày và cập nhật, nhưng do tâm lý ở Việt Nam là học để thi nên phần nào có trong sách là mấy thầy cô giảng ráo để đi thi khỏi sót. Giả sử thi tốt nghiệp hay đại học khoảng 5 năm mà không có mấy phần này thì các thầy cô chắc tự động bỏ thôi. Bên nước ngoài họ học cũng nhiều (ít nhất là mình bít được các giáo trình giảng dạy của bọn Anh, Mỹ và Pháp) nhưng mà thuần túy hóa học và không bắt học sinh tính toán phức tạp (đại khái là chỉ có tính tam suất chứ không có mấy bài biện luận hay bảo toàn như ở VN) và cũng không phải nhớ nhiều. Bác nào thích thì lên mạng kiếm mấy cái đề thi của bọn nó xem thử. Họ chủ yếu là xây dựng khái niệm và giới thiệu các công nghệ hay thành tựu về Hóa. Cấu trúc một bài giảng của họ cũng thiên về giảng dạy các chất cụ thể hơn. Bên VN thì viết sách mang tính khái quát hóa cao, cấu trúc giống như sách ở bậc đại học (cái này bác nào học chuyên thì sẽ thấy ngay) vì tác giả ở VN là các thầy giáo ở bậc đại học. Từ đó các em học sinh cứ học một là biết được mười ( học một nhóm thì biết tính chất của 10 chất trong nhóm đó) vi dân ta vốn thông minh mà. :bole (

quanghuy_hạnhhoa
09-01-2007, 09:31 PM
Nghe nói chương trình đại học cũng sắp cải cách nốt =.=
ở Việt Nam nặng về THPT và trung học cơ sở ở nước ngoài chỉ học 10 năm còn đại học ít cũng 7 năm (họ trọng đào tạo sau này( ngọn tốt) hơn còn ta thì chắc gốc bạn nói xem cái gì hơn :doctor (

chemistrydhv
09-01-2007, 11:48 PM
Hình như lên 12 học thêm về phần sản xuất và ứng dụng hoá học với đời sống nhiều hơn ấy! Không biết giảm tải thế nào nữa

Cao Thanh Huong
09-02-2007, 01:29 AM
Cơ sở vật chất ở trường Ams thì đến nỗi nào nhưng số lần được làm thí nghiệm chỉ đếm trên đầu ngón tay của một bàn tay.

HTTT
09-02-2007, 01:52 AM
Cơ sở vật chất ở trường Ams thì đến nỗi nào nhưng số lần được làm thí nghiệm chỉ đếm trên đầu ngón tay của một bàn tay.
mình thấy trường nào cũng vậy ,một phần là do cơ sở vật chất còn thiếu, hơn nữanhà trường cũng sợ các tại nạn trong khi thực hành hóa. :kham (

longraihoney
09-03-2007, 01:05 AM
;)) thực hành tai nạn như cơm bữa =)) nhứt là các pứ của lớp chuyên ^^

langtuvodanh
09-03-2007, 02:08 AM
Mình thấy trường LVC của mình cũng có tạo điêù kiện để thí nghiệm nhưng ít lắm, toàn thấy đi làm vs fòng thí nghiệm là nhìu thui! Mà làm thí nghiệm theo tổ, đứa làm, đứa ko chán chít (4 tổ, mỗi tổ..9 đứa TT)

quanghuy_hạnhhoa
09-03-2007, 06:00 AM
mình rất muốn dc xem thí nghiệm nhưng vì ko có hoá chất và cô giáo mình rất lười nên :D

n2h
09-03-2007, 11:34 AM
Ủa, anh Hưng, thầy Đỉnh dạy ở ĐHSPTpHCM à, em tưởng ở ĐHSPHN :mohoi (
Không thầy dạy ngoài Hà Nội I. Bữa thầy vào tập huấn thay sách 11 cho giáo viên cốt cán, trong lúc trà dư tửu hậu anh với thầy làm mấy chai ken và đàm đạo 1 ít về SGK, thi HSG và sự giao thoa của hóa VC và HC hiện nay?

Cao Thanh Huong
09-03-2007, 11:48 AM
Ở lớp mình nếu có được làm thì chỉ toàn làm mấy cái thí nghiệm vớ vẩn thôi, cô cho học sinh làm thì ít mà muốn báo cáo phải thật dài, phải mấy tờ giấy đúp chứ 1,2 tờ là vứt.

LouisTNT
09-03-2007, 12:16 PM
Mình học ở tỉnh còn tệ hơn. Viết báo cáo toàn dựa vào lý thuyết wa sách tham khảo thôi.

_Strawberry_
09-03-2007, 12:19 PM
Chài, túm lại là việc thực hành hoá học ở VN còn gặp nhiều khó khăn và cực kì tiêu cực (điển hình là ở các cơ sở giáo dục ko đủ cơ sở vật chất =.=)

linsaylinh
09-04-2007, 12:07 AM
Thì bọn em cũng chẳng khá gì hơn!! Thực hành năm thìi mưòi hoạ động đến thí nghiệm, báo cáo tự nhìn sách viểt!! Mà viết ở đây là cái đứa nào giỏi hoá nó làm, còn lại ngồi chơi (chỉ cần liếc bảo đứa viết, viết tên mình vào). Hic !! (Mình thường xuyên là đứa viết tường trình, còn tui nó ngồi 8 cả bủi!!! )*_*

Bo_2Q
09-04-2007, 12:14 AM
Tiện hỏi mọi người có các đoạn phim về thí nghiệm ko chỉ mình với , cho mình link cũng được :nhau (
thanks trước :quyet (

LouisTNT
09-04-2007, 02:32 AM
nhưng sao giật quá, đến là nản =.= Cố gắng sửa lại PC thôi
Do đường truyền thôi. Nhấn nút pause đợi nó load xong rùi hả xem.

_Strawberry_
09-04-2007, 03:00 AM
Thì bọn em cũng chẳng khá gì hơn!! Thực hành năm thìi mưòi hoạ động đến thí nghiệm, báo cáo tự nhìn sách viểt!! Mà viết ở đây là cái đứa nào giỏi hoá nó làm, còn lại ngồi chơi (chỉ cần liếc bảo đứa viết, viết tên mình vào). Hic !! (Mình thường xuyên là đứa viết tường trình, còn tui nó ngồi 8 cả bủi!!! )*_*
Giờ thực hành hoá lớp tớ là giờ chơi đấy. Thề có chúa, chẳng học hành gì hết :bidanh(
Mong là lên cấp 3 sẽ ko còn tình trạng tiêu cực này nữa :ninja1 (

quanghuy_hạnhhoa
09-04-2007, 05:18 AM
Bo thử vô đây (http://www.hoahocvietnam.com/Labs/videos.html) xem.
anh em thích download thì đây : vào rồi nhấn vào chỗ download nhe
http://www.kissyoutube.com/watch?v=ylPl_brP9_w
http://www.kissyoutube.com/watch?v=DphmIBSqQyY
http://www.kissyoutube.com/watch?v=T3jBnFEjUsg

quanghuy_hạnhhoa
09-04-2007, 05:21 AM
đây là thí nghiệm :http://www.youtube.com/watch?v=fBBMwNxlLDo
http://www.youtube.com/watch?v=Z3tLD93nBZE
link download :http://www.kissyoutube.com/watch?v=fBBMwNxlLDo
http://www.kissyoutube.com/watch?v=Z3tLD93nBZE

niteo4_xp
09-13-2007, 06:36 AM
hóa học lớp 11 này em thấy sao mà nó khó khó thế nào ấy
đặc biệt là chỗ điện ly,các bạn trong lớp nó kêu khó hiểu chỗ công thức độ điện li ,cái mà gọi là n0 và n ấy
tại sao cô giáo lại nói các muối ít tan lại là chất điện ly mạnh?
ai đó giải thích giúp em
....đau đầu quá...................

quanghuy_hạnhhoa
09-13-2007, 06:40 AM
hóa học lớp 11 này em thấy sao mà nó khó khó thế nào ấy
đặc biệt là chỗ điện ly,các bạn trong lớp nó kêu khó hiểu chỗ công thức độ điện li ,cái mà gọi là n0 và n ấy
tại sao cô giáo lại nói các muối ít tan lại là chất điện ly mạnh?
ai đó giải thích giúp em
....đau đầu quá...................
đơn giản lắm bạn à n0 là cái ban đầu còn n là khi điện li ra dc từ no còn chất ít tan chứ ko phải là ko tan chất ít tan nó tan 1 phần thì phần đó điện li rất mạnh ví thử Bẫ là chất điện li mạnh nó ra Ba 2+ và SO4 2- :tantinh (

HoahocPro
09-13-2007, 10:11 AM
Theo mình thì chất điện li mạnh có anpha = 1 hơi ko ổn.Vì cùng với sự điện li thì còn có sự kết hợp tạo lại phân tử di chuyển động của các ion nên độ điện li sẽ < 1.Ví dụ như NaCl 1M có độ điện li là 0,94.

hoak28
09-13-2007, 10:22 AM
hoahocpro nói đúng đấy.đi kèm với quá trình phân ly là quá trình tái tạo lại phân tử nên độ điện ly bé hơn 1

†QuyLe†
10-07-2007, 02:11 PM
Bí quyết dể học tốt môn hóa la gi vậy?Mong cả nhà chỉ giùm với.Thanks trước nha!!!:D

tigerchem
10-07-2007, 02:33 PM
Có thể tóm gọn trong 5 chữ S:
-Sửa soạn (chuẩn bi kiến thức nền, kiến thức căn bản, sách vở, tài liệu...)-
-Sẵn sàng (chuẩn bị tốt mọi thứ, điều kiện học tập và/hoặc dụng vụ thí nghiệm...)
-Siêng năng (chăm chỉ làm bài tập, làm thí nghiệm...)
-Sôi nổi (có sức sống, nhanh nhẹn, không lề mề, chậm chạp, chây lười...)
-Sáng tạo (tư duy đổi mới, không bị lý thuyết gò bó, chấp nhận lắng nghe và suy nghĩ những cái hay, cái mới...)

theanhlathe01
07-26-2008, 08:17 PM
Có thể tóm gọn trong 5 chữ S:
-Sửa soạn (chuẩn bi kiến thức nền, kiến thức căn bản, sách vở, tài liệu...)-
-Sẵn sàng (chuẩn bị tốt mọi thứ, điều kiện học tập và/hoặc dụng vụ thí nghiệm...)
-Siêng năng (chăm chỉ làm bài tập, làm thí nghiệm...)
-Sôi nổi (có sức sống, nhanh nhẹn, không lề mề, chậm chạp, chây lười...)
-Sáng tạo (tư duy đổi mới, không bị lý thuyết gò bó, chấp nhận lắng nghe và suy nghĩ những cái hay, cái mới...)

theo tui còn thiếu 1 cái là : Số phận ( bạn có đủ dk đễ dc 5S trên hay ko)

chemistry2802
07-27-2008, 09:48 AM

Lên lớp 12, theo chương trình mới của ban tự nhiên(Hóa nâng cao) thì sẽ tiếp tục học về Hóa hữu cơ và thêm phần Hóa vô cơ. Hóa hữu cơ học đến Este, Lipit, Amino Axit, Cacbohiđrat và các hợp chất cao phân tử khác!!! Về phần vô cơ sẽ ôn lại tất cả các kim loại quan trọng như là Al, Cr, Fe, Zn.....và còn 1 phần theo như các thầy cô nói là khó đó là Độ Chuẩn Dung Dịch Của Axit-Bazo(em đọc wa mà không hỉu gì hít á)!!!:treoco (:3:

Tracy_crazy_308
07-27-2008, 11:42 AM
Chương trình 11 năm nay so ra khá nặng nề...không chú ý=không biết gì hết => phải học nhiều hơn nữa => chết sớm vì học quá nhiều... Do everybody see that?:017:

lethanh
07-28-2008, 02:59 PM
mấy ông thầy tui cũng nói vậy àh. cải cách chi mà kinh khủng thế không biết nữa..kiểu này chắc anh em chết mất..>>>

yukiheart
08-04-2008, 11:53 AM
học nhiều mà chẳng hiểu bao nhiêu...theo mình sGK Vietnam đang gặp tình trạng học 10 mà biết 1 còn các nước GD tiên tiến học 5 biết 5 là đủ rồi!!!

Chaos11x
08-04-2008, 06:17 PM
Mấy bạn lằm rùi. Cách "giảm tải " của bộ có nghĩ là:giảm tải tiết học xuống, thí dụ: một bài ankan nếu ko giảm tải sẽ học 3 tiết (kể cả tiết bài tập) nhưng theo sự giảm tải của bộ thì sẽ giảm tải lại còn 1 tiết. Trong khi đó kiến thức của một bài học lại được tăng lên. Và đó chính là sự " giảm tải" của bộ. (ko tin cứ đi hỏi giáo viên thì biết) :24h_093:

bommer_champion
08-05-2008, 09:13 PM
tớ thì nghĩ chương trình hóa có một số thứ sai ( đấy là mình nghĩ thế )
vd sách giáo khoa nói frutozo ko pứ với CH3OH/HCl mặc dụ có OH hemiaxetal:nghi (

nguyenngocchat
11-26-2008, 02:07 PM
mình là một người có thể nói là ngu về hóa học.
minh mong các bạn có thể chỉ cho mình một vài cách học hóa cho tốt , được không?:spam (:tinh (

yeutham_7777777
11-27-2008, 05:14 PM
cáj nàj mòa cũng hỏj người khác nửa hở bạn ?????? phải tùy vào bạn thuj nhưng mình nghỉ là :
-trước tiên bạn nên học thuôc mí bài trên lớp trước đi ,làm hết bàj tập trong sách >>>>>>>>>>khoan mòa bạn học lớp mí rùi vậy ????thường aj vô diễn đàn hóa học thì học cũng kha khá hok à có phải đang khiêm nhường hok đó ,nếu có vấn đề gì mún trao đổi thj hãy nhắn tin vô nik của mjnh đi :khongchanh_khongphaicongai
chuc ban hoc tot

longraihoney
11-27-2008, 06:40 PM
Hóa học là một môn học phát huy cao độ tính sáng tạo, khả năng thuộc lòng và sự tưởng tượng phong phú !
Bạn phải thật sự kiên trì học, ghi chép, làm bài tập ít nhưng hiểu sâu, rõ thì mới đạt được hiệu quả ... tuy nhiên hóa học là môn học để nhớ, để quên rồi lại học :D vì vậy đừng nản khi vừa thuộc hôm qua thì hôm nay lại quên khoáy nhé !

proman
02-01-2009, 05:30 PM
hóa học không chỉ nên học trong sách mà còn nên thử thực hành.
như mình nè, cứ thử thí nghiệm chắc chắn bạn sẽ say mê thôi

phưong79
02-01-2009, 08:33 PM
Theo mình tr­ước hết bạn phải có niềm đam mê với môn này.Có thế bạn học mới vào.Và quan trọng hơn là "cần cù bù thông minh".Mình là 1 ví dụ điển hình.Hehe..

Rukaphuong
02-02-2009, 10:31 AM
Tui đồng ý với longraihoney, học Hóa trước hết phải thuộc lòng đã, rồi từ đó suy luận ra, rồi thuộc lòng, rồi suy luận thì kiến thức sẽ càng sâu thêm, suy nghĩ về một vấn đề sẽ có nhiều hướng hơn
Và như phưong79, thì phải đam mê mới có thể học được cho tốt nữa

nguyenquocbao1994
04-19-2009, 06:09 PM
chỉ có sự đam mê mới dẫn chúng ta đến thành công

chemernew
04-19-2009, 07:22 PM
Thế thực hành không có điều kiện thì sao hả bạn ?

nguyenquocbao1994
04-19-2009, 08:02 PM
thì bây giờ chúng ta chỉ lo hóa học trên lớp thôi sao cho nó 10 phẩy là được rồi còn khi mà bạn học đại học ra trường nếu muốn theo đuổi hóa học thì sẽ có điều kiện thí nghiệm thôi .Còn không bạn có thể mua dụng cụ và chất hóa học tại những cơ sỡ thiết bị và dũng cụ thí nghiệm của nhà trường

suzuki_kutkit
05-18-2009, 01:41 AM
0c. 0c....
P3 oi anh đang học ĐH đây.ngày trước học phổ thông đã thấy sợ rùi, giờ mà đưa chương trình ĐH bọn anh đang hoc xuống thì....:24h_005: điên đầu lên mất ah?
chắc ko có kiểu đó đâu
đừng lo sớm thế, có khi học 12 lại nhẹ hơn 11 ấy chứ. !^^

thy_thy235
05-31-2009, 08:36 AM
ở Gia Lai mình đây điều kiện học không tốt lắm. mình rất chăm chỉ nhưng cứ như là nước đổ đầu vịt vậy cố găng lắm mới không bị liệt. hix minh muốn học tốt hơn hiện tại. mình có fương fáp học thế này: học kĩ bài trong sgk ...học thuộc lòng, wên thì học lại, học đến khi nào tháy nó là sợ ... khi đã sợ nó ùi thì khỏi nói nhớ luôn tới già.

kix
05-31-2009, 09:58 AM
tui nghĩ học thuộc lòg sgk kô fãi là cách tốt đâu.Nếu bạn học thuộc lòg mà kô hỉu thì cũg như kô àh,mất thời gian thêm thôi.Kiến thức Sgk mà ở mấy phần thực tế ấy chủ yếu là phải nghe giảng,hỉu đc thì kô cần phải học khắc cũg thuộc àh.Còn CT hay lí thuyết về toán thì làm quen dạg,cái j` cũg vậy,chỉ cần làm nhiều là nhạy thôi bạn àh.^^

kuteboy109
05-31-2009, 10:11 AM
-Muốn học tốt bất cứ cái gì thì phải có niềm vui và sự yêu thích cái đã, như thế mới có hiệu quả được. Vì nếu không thích mà cứ gượng ép , học thuộc lòng --> không sớm thì muộn sẽ quên thôi. Còn nếu có hứng thú thì mặc dù học ít nhưng tích cực và có chất lượng.
-Hóa học có rất nhiều điều thú vị, không chỉ riêng thực hành và muốn thực hành tốt thì cũng phải có kiến thức thật tốt cũng như thao tác TN chuẩn xác.... Theo kinh nghiệm bản thân thì không cần học thuộc lòng mà nên gắn nó với thực tiễn vì hóa học là ngành học thực nghiệm mà, gắn với nó bằng cách nào---> tìm hiểu qui luật cơ bản, ứng dụng và phải luyện tập thật nhiều; làm nhiều sẽ quen, ham học sẽ giỏi. Một vài ý kiến bản thân thôi!!!!!!

ttkh_nh
06-07-2009, 08:45 PM
theo mìh thấy thỳ hóa 11 nhìu bất cập thiệc, học đã nặg òy kòn mí bài khó kủa hữu cơ như : anđêhit, xeton, phenol... đều nằm ở mí bài cuối sách mà kái time này thỳ học sinh đã thi xog nên k kòn kó hứg để học nữa, dù thầy cô có cố gắg dạy dỗ thêm thỳ cũg k vô đc đầu hs mí bài này. Mà mí pài này đã khó lại nằm ở cuối sách nên cũg ít hs chú ý đến,( mà có chú ý thỳ cũg k vô đc nhiu) nhưg lại là fần chủ chốt lên kiến thức của 12 nựa chơ......... bất côg cho 11 wa':012:

congchua_trasua_9x
07-17-2009, 11:43 PM
tuy khổ là thế nhưng cũng thú vị đấy chứ....học nhiều biết nhiều có thừa đâu phải hội nhập với thế giới chứ....ai lại qua năm này năm khác cứ học những cái giống nhau đúng hok....hehe cực nhọc chút xíu thôi...đừng nản lòng..:014::012::03::013::2one:

hitman_pr0
07-18-2009, 10:40 AM
ĐÂy là nơi để than vãn hay để "Trao đổi kinh nghiệm học hoá 11 cải cách" vậy

joyanna
07-18-2009, 12:18 PM
mí anh chị làm e sợ ùi ák ... e mới lớp 9 àk mà thấy mí a chj. than van~ thía này... :(( huhuhu

penhox_ngoc
07-18-2009, 12:39 PM
Mấy bạn cứ yên tâm đi, mình đã trải qua chưong trình 11 rồi, kg đnág sợ lắm đâu. Chỉ cần các bạn chịu khó học thuộc bài ( chính xác là các phương trình hóa học) thì mình tin chắc rằng các bạn sẽ tốt hơn ở môn hóa, bởi hóa hữu cơ thì việc hịc cá phươgn trình là vô cùng quan trọng, hầu như trong bất kì bài tập nào cũng có phương trình cả. Đó là suy nghĩ của mình. Chúc các bạn học tốt

kuteboy109
07-18-2009, 03:00 PM
Hóa học mà ngồi học phương trình thì không hiệu quả lắm đâu, mỗi phần của hóa hữu cơ đều có những khái niệm " bắt buộc", nó theo nguyên tắc định hướng chung và đặc trưng cho từng loại rồi nên phải có căn bản hoàn thiện trước chứ không nên học vẹt. Ngoài ra trong quá trình khai thác sâu còn nhiều điều thật sự là bất qui tắc và chỉ có thể cùng đối chiếu thực nghiệm ( cái này thì chương trình PT ít lắm). Đây chỉ là ý kiến cá nhân thôi, các bạn đóng góp tiếp!!

sadman2590
07-18-2009, 05:13 PM
vd sách giáo khoa nói frutozo ko pứ với CH3OH/HCl mặc dụ có OH hemiaxetal:nghi (

ủa! sách giáo khoa đâu có nói vậy đâu bạn

penhox_ngoc
07-19-2009, 04:57 PM
Mình lại kg nghĩ nhu bạn đâu kuteboy109. Mình hỏi bnạ nha. Bây giờ hầu như tất cả c ác bài tập đều dùng đến pthh cả mà néu bạn kg thuộc làm soa bạn vận dụng. Mà học thuộc pt kg có nghĩa là bạn học vẹt. Để thuôc đc phưong trinh đâu có nghĩa chỉ học cai phuong trinh do thoi. BẠn cũng phải biết về các chất mới có thể học và vận dụng phuong trinh chứ. Chảng hạn khi bạn cho tác C2H2 tác dụng với H2 thì phải biết lúc nào nó ra C2H4 và lúc nào cho ra C2H6 chứ và xuc tác là gì. Đó là ý kiến cua mình thoi. Mình lại thấynó rất hay. Thì tùy quan điểm mỗi ngưoi. Mọi nguoi cu chia se kinh nghiem cua minh đi .:matkinh (

nnes
07-19-2009, 05:44 PM
Mình lại kg nghĩ nhu bạn đâu kuteboy109. Mình hỏi bnạ nha. Bây giờ hầu như tất cả c ác bài tập đều dùng đến pthh cả mà néu bạn kg thuộc làm soa bạn vận dụng. Mà học thuộc pt kg có nghĩa là bạn học vẹt. Để thuôc đc phưong trinh đâu có nghĩa chỉ học cai phuong trinh do thoi. BẠn cũng phải biết về các chất mới có thể học và vận dụng phuong trinh chứ. Chảng hạn khi bạn cho tác C2H2 tác dụng với H2 thì phải biết lúc nào nó ra C2H4 và lúc nào cho ra C2H6 chứ và xuc tác là gì. Đó là ý kiến cua mình thoi. Mình lại thấynó rất hay. Thì tùy quan điểm mỗi ngưoi. Mọi nguoi cu chia se kinh nghiem cua minh đi .:matkinh (

Bạn hiểu sai ý Kuteboy rùi.
Bạn ý bảo là ko nên học vẹt, học thuộc các PTPỨ mà ko hiểu bản chất.
Thực vậy, Hóa học là phải hiểu bản chất của phản ứng, Bạn phải hiểu tại sao nó lại xảy ra được phương trình này, quy tắc định hướng ra sao...thì khi đó bạn có thể biết ngay PTPƯ là ntn mà ko cần phải học.
từ lớp 10 đến 12 mà bảo là học thuộc tất cả thì dễ phải đến vài trăm PTPƯ, bạn nhớ hết đc ko.
các bạn học giỏi môn Hóa cũng như các môn tự nhiên là đều học hiểu bản chất của nó.

penhox_ngoc
07-25-2009, 09:43 PM
thì cũng như mình nói đấy thôi, bạn phải biết được các chất nó là ai và phản ứng như thế nào, chứ í của mình đâu phải là học thuộc lòng đâu, chẳng hạn như cái phương trinh mà mình ví dụ ở trên đó, bạn phải biết khi nào nó cho sản phẩm nào thì mới viét phương trình chứ, tuy nhiên có 1 số phương trình thì bạn bắt buộc phải học thuộc lòng đó. :tutin (

Trunks
07-26-2009, 12:35 AM
Hixxx!mấy cái dụ PT này,thường thì mình chỉ đọc lý thuyết sơ qua để nắm bản chất của nó,sau đó mình làm bài tập bổ túc pứ là nhớ liền,nếu quên cái nào coi lại sách,nó càng nhớ dai hơn!!!!

EunAe_94
01-23-2010, 10:48 PM
hóa 11 cũng bình thường mà
NaOH + H2SO4 -> Na2SO4 + H2O có pt ion thu gọn là
(H+) + (OH-) -> H2O
phản ứng này dùng theo 2 cách đều đượctuyf vào từn trường hợp mà phản ứng nào sẽ lợi thế hơn thôi,

daoyen_a1
01-24-2010, 11:56 AM
Bình thường là do bạn chưa tìm thấy cái không bình thường của nó thôi
hóa 11 có nhiều vấn đề lắm :welcome (

TuanFingers
01-24-2010, 01:28 PM
Chăm chỉ. Đó là điều cốt yếu nhất.

caubehamchoi74
02-18-2010, 10:04 AM
Thật sự thì pạn nên tìm nhìu pài tập mà làm! như thế pan sẽ dc làm wen và sẽ nhớ nhớ lâu và khỏi full!cố lên pạn nhá:24h_057:

Nhokvippro
02-18-2010, 06:02 PM
tớ cũng thuộc hạng ngu hóa có tầm cỡ, đáng sợ hơn: làm bài tập mà chẳng hiểu cái rì cả
các bạn nói đúng, học hóa cần phải có sự tưởng tượng,mà mình thì....:((

nguyencyberchem
02-18-2010, 06:06 PM
mình thấy các bạn nên tổ chức học nhóm, thảo luận với nhau, mỗi người có một cách lập luận, cach tưởng tượng khác nhau, nên tổng hợp được khả năng của nhiều người, các bạn sẽ thành vô đối đó
Năm mới thành công nhé

dangquochoang
04-19-2010, 08:53 PM
tui cung~ hoc. kem' hoa' nha^t' lo*p' da^y

mammam_potato_12
04-21-2010, 02:06 PM
hix lớp 11 kiến thức nặng kinh khủng
đã thế trường tớ còn bắt học sinh đi học thêm tất tần tật các buổi chìu(lớp 10 đâu có thế)
ko tự học được nhìu chưa kể giờ mọi người nô nức học thêm ,đuổi ko kịp:03:

thiendongduc
04-21-2010, 10:08 PM
Hóa 11 là cơ bản của Hóa phổ thông, kiến thức cũng có nhiều phần trực tiếp hoặc làm tiền đề cho thi TN - CD - Đh.
theo tôi học Hóa 11 quan trọng là tập cho mình khẳ năng hệ thống kiến thức. đặc biệt là phương pháp sơ đồ hóa.
Ngoài ra còn là khả năng tự tìm tòi trang bị những phương pháp giải toán thông dụng nhất: bảo toàn, đường chéo,...
như vậy học và thi Hóa học cũng bt thôi.

Mr.Bo
04-23-2010, 04:44 PM
theo mìh thấy thỳ hóa 11 nhìu bất cập thiệc, học đã nặg òy kòn mí bài khó kủa hữu cơ như : anđêhit, xeton, phenol... đều nằm ở mí bài cuối sách mà kái time này thỳ học sinh đã thi xog nên k kòn kó hứg để học nữa, dù thầy cô có cố gắg dạy dỗ thêm thỳ cũg k vô đc đầu hs mí bài này. Mà mí pài này đã khó lại nằm ở cuối sách nên cũg ít hs chú ý đến,( mà có chú ý thỳ cũg k vô đc nhiu) nhưg lại là fần chủ chốt lên kiến thức của 12 nựa chơ......... bất côg cho 11 wa':012:

Andehit,xeton,phenol mà ở cuối ct sau khi thi xong à :)), bạn có đùa ko, vậy ko lẽ trường bạn thi mỗi cái chưong hidrocacbon no và ko no thôi sao =)), cái andhit đến gần axit cacboxylic là 1 chương thi trong học kì 2 các trường mà.
Riêgn về Hóa 11, không nói nhiều và xa xôi, bạn thử viết pt phản ứng với AgNO3/NH3 của axetilen hoặc andehit xem, nếu viết theo SGK Nâng cao bạn sẽ học dc pt phức chất mà sản phẩm cuối cùng sẽ có khí NH3 và H20 song sách Căn Bản lại ko mà sản phẩm là muối amoni =)) vì thế nếu khi làm 1 bt mà cho pt sản phẩm ra khí căn bản làm ko ra nâng cao làm dc và ngược lại pt cho ra muối amoni nâng cao ko làm dc , cơ bản ok :-" , đấy là điều bất cập nhất =)) . Hóa mình ẹ ko biết nói có đúng ko :D

..^0^..
04-23-2010, 09:32 PM
Trăm hay ko = tay quen ^0^(tức là làm bài nhiều vào, làm nhưng cũng phải chọn lọc)

thuhang_minhquyet
05-18-2010, 11:52 PM
diều dó thì chưa han dâu cung oi
cứ lên 12 thì nói tiếp
tìm sâu về hoa cũng hay dấy

Hanh_a1
05-27-2010, 07:06 PM
xin chào mọi người. em không học tốt môn hoa lắm. mọi người có phương pháp học hóa tốt thì bảo em với. Em cảm ơn nhiều lắm

khang_chemvn
05-28-2010, 08:41 AM
học tốt môn hóa thì theo mình không khó cũng không dễ, tùy bạn muốn tốt ở mức nào...Theo mức trung bình thì theo mình bạn phải học tốt ngay từ lớp 8, nắm tốt kiến thức căn bản, nếu hỏng thì phải bổ sung gấp. Học trên trường bạn nên hết sức chú ý thầy cô giảng để hiểu kỹ, như vậy sẽ thấy bài dễ hiểu. Mình thấy nhiều bạn mất căn bản hóa, học như vẹt, thuộc làu làu mà không hiểu bản chất. Và thêm 1 điều quan trọng nữa là chịu khó giải bài tập, nhất là trong sách bài tập, không làm được thì lật bài giải xem, sau đó tự làm lại, sẽ chính xác hơn và nhớ lâu hơn. Cộng với đó, môn hóa là 1 môn khoa học tự nhiên nhưng cũng cần học thuộc đôi ba thứ...Theo mình làm đc như thế là khá tốt rồi, chắc chắn sẽ học tốt.
Chúc bạn thành công! Thân!

Wolflucky
05-30-2010, 04:14 PM
Theo mình để học tốt môn hoá cần giải nhiều bài tập, trong khi giải bài tập thì ta vừa thuộc bài (ko thuộc đố làm đc bài :P), vừa biết đc các dạng bài tập từ cơ bản đến nâng cao. Cái khó của hoá là các công thức, vừa học vừa giải bài tập là cách tối ưu nhất.

ZazoR
06-10-2010, 04:05 PM
mình là dân chuyên hóa đang theo cách học này xem bạn có áp dụng đc không nha.
1. Cần Phải kiếm tra khả năng nhớ của mình bằng cách như sau. Bạn đọc lại 1 bài học mà bạn đã học qua (như bài cũ chẳng hạn) .Yêu cầu là không đc đơn giản quá. Đọc kĩ sau đó gấp sách lại rồi cố gắng nhớ lại và viết ra giấy sao cho càng giống sách viết càng tốt.Bạn cứ tập như thế với từng bài từng bài 1 .Rất hiệu quả ^^!
2. Muốn pro hóa thì phải làm nhiều bài tập . Sau mỗi bài tập hay khi giải xong cần rút ra cho mình về cái dạng ấy loại ấy để khi đi thi đh bấm máy tính vài phép là có thể có kết quả.
Nói tóm lại , muốn học giỏi hóa thì phải tập cho mình 1 trí nhớ siêu đẳng và chăm chỉ.Thế thôi
Hi vọng bạn càng ngày càng học giỏi hóa . Thân !

Sunshine.In.Rain_Rainbow
06-11-2010, 04:02 PM
đọc n` sách tham khảo^^ Luôn phải hiểu rõ nắm chắc kiến thức đã học, ôn luyện các dạng bài tập. và muốn giỏi về lí thuyết nữa thj` bạn tìm những quyển sách về hóa học để đọc, hay lắm đấy^^

vânpro^`95
06-15-2010, 01:59 PM
theo kjnh nghiệm của mọi ng` thì vừa học phải vừa hành --->ok
nhưng theo em khó mà ok được đối với nhiều người(vì quá nhìu dạng bài tập /quá nhiều công thức khó/quá nhiều sách tham khảo khác nhau )làm sao mà chúng ta có thể đọc được hết/nghiền ngẫm hết/đúc kết hết ,người nào mà cho mình là ok rùi thì ng` đó quá tự tjn nhưng chả có ai là toàn diện cả .Vả lại cũng khó có thể tránh khỏi sự nhầm lẫn trong khi làm bài .Em thấy có 1 cách học như thế này rất hay mà 1 anh bạn anh em đã từng làm:anh ý cũng không hẳn là chăm chỉ lắm nhưng anh ý rất tích cực hỏi bạn sau đó lại tự trả lờihoặc tụm bạn lại tranh luận 1 vấn đề /có bài tập nghĩ hướng rồi nhưng vẫn hỏi bạn hỏi hướng của họ rồi trình bày thêm.Còn các cách mà các anh /chị đưa ra đều rất hữu nghiệm.đúng là cần phải học nó

EunAe_94
06-29-2010, 11:40 PM
theo mình muốn học hóa tốt thì phải biết được kiến thức cơ bản trước đã
rồi làm thật nhiều bài tập
đầu tiên nên làm hết bài trong sách giáo khoa và sách bài tập để nắm chắc kiến thức cơ bản đã rồi mới đọc và làm bài tập ở sách tham khảo để nâng cao trình độ...^.^...

hailongptit
07-01-2010, 09:58 AM
thank bác cái này rất bổ ích

guitar_it
08-05-2010, 10:40 AM
Hính như kể từ năm lớp 9 đến nay chuẩn bị học 11 mình học hóa học rất tệ!!! Hiểu thì hiểu nhưng wen ngay!! Ko hiểu sao!! Ko nhớ nổi PTHH, ..... mất tự tin khi làm bài (cụ thể làm tính toán, dùng máy sai hoài trong khi toán với lý là 2 bộ môn sở trường )

Các bạn có phương pháp gì giúp mình với??? Cảm ơn các bạn nhiều!

clubxiangqi
08-05-2010, 01:56 PM
trong 3 môn toán lý hóa thì chỉ cần bạn khá và giỏi toán thì mình tin ko thể nào học yếu lý và hóa dược !!
hóa chỉ cần chăm chỉ là dược .......
còn về kỹ năng tính toán hay sai và mất tự tin thì chỉ còn cách " trăm hay ko bằng tay quen " thoi
hồi còn di hoc thầy của mình dã nói 1 câu mà theo mình nó rất bổ ích
" khi dã biết cách giải mà còn tính toán sai thì không thể trách ai dược , nếu vậy thì còn thua cả những người ko biết cách làm bài dó !!!"

kinthu19
08-06-2010, 04:55 PM
đối với môn hóa thì không thể học lí thuyết suôn được, mà cần phải ứng dụng vào bài tập ngay để không bị quên. Ví dụ: khi học tính chất hóa học thì bạn cần tập viết các chuỗi phản ứng, vậy mới nhớ bài lâu. Nên làm bt để thuộc lí thuyết đó bạn. Ah, Thư nghi trước khi làm bt trắc nghiệm thì cần phải nắm vững phương pháp tự luận đã.
Chúc bạn học tốt, thân!

vodoantyphu
08-10-2010, 09:01 PM
hj may ban vui tinh that neu chu trong vao hoa vay con may mon kia bo? het sao hoc thj phaj hoc roi đó nhưng cần 1 cách học nhanh và dễ hiễu chứ đâu cần mấy bạn cũng cố đâu nói như vậy ai chã làm dc mà ko hiễu cũng vậy à tại vì mấy bạn đó mất căn bản nên mới hỏi vậy thui giống mình nè :D

nguyenquocbao1994
08-15-2010, 04:56 PM
Mấy bạn giới thiệu cho mình một số cuốn sách về Olympic hóa học đê, khổi là mình mún thì Olympic. nhưng mình ko biết học từ chỗ nào ? Mấy bạn có thể hướng dẫn sơ qua cho mình được ko ?

Molti
08-15-2010, 05:05 PM
Mấy bạn giới thiệu cho mình một số cuốn sách về Olympic hóa học đê, khổi là mình mún thì Olympic. nhưng mình ko biết học từ chỗ nào ? Mấy bạn có thể hướng dẫn sơ qua cho mình được ko ?

olympic 30-4 thì cứ ôm bộ đề 30-4 các năm mà giải, năm nào cũng xoay đi xoay lại mấy dạng đó..
Lý thuyết thì chắc chú có Hoàng Nhâm là ok lắm rồi.. mua thêm vài quyển đại cương Nguyễn Duy Ái nữa là được !!

Prayer
08-15-2010, 10:23 PM

Em hỏi là Olympic 30-4 / Olympic Hùng Vương hay là Olympic QT vậy?
Nếu chỉ là thi khu vực miền Nam thì như lời bạn Molti nói, mua quyển ấn bản mới nhất năm nay về mà luyện theo các dạng trong đó trên cơ sở kiến thức cơ bản đã có, chứ luyện mà theo kiểu học thuộc cũng chả ích gì. Đề thì không có gì sáng tạo lắm, rất dễ HCĐ trở lên nên em yên tâm!

nhạn giang nhi
08-19-2010, 09:12 AM
em cần hỏi một vấn đề.về học lực thì em học không giỏi các môn toán lí hóa nhưng vì mơ ước nên em đang cố gắng học tốt các môn này.về môn hóa thì dạng bài tập đơn giản như tính số mol hay khối lượng thông qua phương trình phản ứng đơn giản thì em có thể làm được nhưng nếu phức tạp một chút thì em không làm được.giờ em dang học lớp 11 em mong anh chị giúp em,em xin cảm ơn!

cattuongms
08-19-2010, 05:40 PM
em cần hỏi một vấn đề.về học lực thì em học không giỏi các môn toán lí hóa nhưng vì mơ ước nên em đang cố gắng học tốt các môn này.về môn hóa thì dạng bài tập đơn giản như tính số mol hay khối lượng thông qua phương trình phản ứng đơn giản thì em có thể làm được nhưng nếu phức tạp một chút thì em không làm được.giờ em dang học lớp 11 em mong anh chị giúp em,em xin cảm ơn!

- Mình học cũng không giỏi Hóa nhưng mình yêu thích môn Hóa, theo mình bạn học đến bài lí thuyết nào cư làm bài tập SGK hết đã, sau đó học các dạng bài tập, tập giải từ dễ đến bài khó, bài khó về cơ bản cũng từ bài cơ bản mà ra, người ta chỉ thêm các điều kiện, thêm phản ứng vv.. dựa vào đó để làm bài.
- Bạn thấy khó làm bài ở điểm nào cứ nói cụ thể để các anh chị trong diễn đàn giúp, chứ chung chung thế không ai giúp được à.
- Ví dụ bạn đang mắc dạng bài tập nào thì boss bài lên để mọi người hướng dẫn làm, tích tụ nhiều thì hiểu bài à.

phưong79
08-19-2010, 07:37 PM
- Mình học cũng không giỏi Hóa nhưng mình yêu thích môn Hóa, theo mình bạn học đến bài lí thuyết nào cư làm bài tập SGK hết đã, sau đó học các dạng bài tập, tập giải từ dễ đến bài khó, bài khó về cơ bản cũng từ bài cơ bản mà ra, người ta chỉ thêm các điều kiện, thêm phản ứng vv.. dựa vào đó để làm bài.
- Bạn thấy khó làm bài ở điểm nào cứ nói cụ thể để các anh chị trong diễn đàn giúp, chứ chung chung thế không ai giúp được à.
- Ví dụ bạn đang mắc dạng bài tập nào thì boss bài lên để mọi người hướng dẫn làm, tích tụ nhiều thì hiểu bài à.

cattuongms nói chuẩn á>Tích tiểu thành đại.Thân!!!!!!

con heo con
08-20-2010, 08:15 PM
đâm đầu vào học hóa là giỏi hết. mà gặp fai bài khó k làm đc thì đừng có chết lên goole tìm là oke hết hjhj. đùa đấy. cứ như chị các anh chị khác bày ra là đc

badboy_style
10-10-2010, 08:14 AM
theo tui thấy chương trình hóa vô cơ như vậy là bình thường vi cơ bản mình học từ năm lớp 9 rùi còn hóa hữu cơ thì cũng khó thật