PDA

View Full Version : hỏi cách xây dựng đường chuẩn từ dãy dung dịch chuẩn ?

NGUYỄN HOÀNG CHÂU LONG
01-16-2009, 01:07 PM
em phân tích các chỉ tiêu trong nước bằng phương pháp đo quang ( đo độ hấp thu ),nhưng e không biết làm thế nào để xây dựng được đường chuẩn từ độ hấp thu của dãy chuẩn,bằng phương trình BÌNH PHƯƠNG CỰC TIỂU !
thầy cô và các anh chị nào biết có thể chỉ giúp em với !
(hồi trước đi học thì ở trường khi đo dãy chuẩn thì máy tính sẽ tự động xây dựng đường chuẩn luôn nên .................!)

nguyencyberchem
01-16-2009, 03:12 PM
hi em
Vô excel, vẽ đồ thị nồng độ theo độ hấp phụ, sau đó add trendline là được (chuột phải vô các điểm) ^_^.
Thân

tieulytamhoan
01-16-2009, 05:09 PM
em phân tích các chỉ tiêu trong nước bằng phương pháp đo quang ( đo độ hấp thu ),nhưng e không biết làm thế nào để xây dựng được đường chuẩn từ độ hấp thu của dãy chuẩn,bằng phương trình BÌNH PHƯƠNG CỰC TIỂU !
thầy cô và các anh chị nào biết có thể chỉ giúp em với !
(hồi trước đi học thì ở trường khi đo dãy chuẩn thì máy tính sẽ tự động xây dựng đường chuẩn luôn nên .................!)

Bạn có thể dùng excel như anh Nguyên nói hoặc dùng Statsgraphic - phần mềm chuyên dùng trong thống kê & xử lý số liệu.
Phương trình hồi quy trong Statsgraphic có nhiều ưu điểm hơn excel (bạn tự tìm hiểu sẽ rõ ^^)

1 vài ý kiến đóng góp. Chúc bạn làm việc tốt. Thân ái.

tranbinh
01-22-2009, 02:19 PM
bạn vào excel, nhập các giá trị của nồng độ và độ hấp thu. chọn biểu đồ dạng XY,chọn finish.nhấp phải chuột vào một điểm bất kì trên đồ thị chọn add trendline,chọn option đánh dấu display equation và display R, OK là xong

gaumit
02-04-2009, 08:37 PM
nếu những cách tính mà các anh đã chỉ ở trên không làm bạn hài lòng thì mình nghĩ bạn có thể tìm giáo trình xử lý thống kê(quyển I) của thầy Cù Thành Long và áp dụng những công thức mà thầy đã dẫn ra trong đó để tính toán tất cả các yếu tố cần thiết cho phương trình hồi quy.

NGUYỄN HOÀNG CHÂU LONG
02-13-2009, 12:45 PM
dạ e cám ơn rất nhìu a !
nhưng cho e hỏi cái phần mềm đó thì mua ở đau hay có thể tải về được k a?
nếu có thể tải về thì chỉ giúp e cách tải luôn nha a chị!
e cám ơn nhiều lám ....................:24h_068::24h_067:

chem0407p
02-13-2009, 12:51 PM
dạ e cám ơn rất nhìu a !
nhưng cho e hỏi cái phần mềm đó thì mua ở đau hay có thể tải về được k a?
nếu có thể tải về thì chỉ giúp e cách tải luôn nha a chị!
e cám ơn nhiều lám ....................:24h_068::24h_067:

Excel thì có trong bộ office, Statsgraphic bạn có thể tải theo link: http://www.chem4all.vn/forums/showthread.php?t=2348
welcome to chem4all.vn