PDA

View Full Version : hỏi phương pháp lấy mẫu

Phan Ta Ta
02-01-2009, 07:15 AM
Các bạn ai biết trả lời cho mình nhé.
Cho mình hỏi phương pháp lấy mẫu khí CO trong không khí xung quanh ( do giao thông)?
Dùng chất gì để hấp thụ?

nguyen thi thu thuy
03-05-2009, 08:11 PM
Các bạn ai biết trả lời cho mình nhé.
Cho mình hỏi phương pháp lấy mẫu khí CO trong không khí xung quanh ( do giao thông)?
Dùng chất gì để hấp thụ?

Xin giới thiệu với bạn phương pháp xác định CO bằng cách hấp thụ khí CO vào dung dịch đồng (1)clorua tính amoniac.nhưng trước khi hấp thụ CO bạn phải hấp thụ hết thành phần CO2 và O2 đã bằng dung dịch KOH10% và kalipyrogalat.Còn lấy mẫu thì dùng quả bóp cao su hút khí một chiều lấy vừa đũ vào săm bóng rồi đem xác định

Trăng Khuyết
03-23-2009, 02:29 PM
Bạn ơi! dd Cu2Cl2.2CO kém bền nên phải hấp thụ CO ở nhiệt độ ~ 15oC thôi.
Tùy vào hàm lượng CO nơi bạn cần phân tích mà chọn chất hấp thụ cho phù hợp. Nếu hàm lượng CO thấp bạn có thể dùng dd I2O5:
I2O5 + 5CO = I2 + 5CO2. CO2 sinh ra đc hấp thụ vào dd KOH.

mdlhvn
03-24-2009, 08:18 AM
Mình copy lại report mình làm hồi xưa, bạn chịu khó dịch nhé, nếu không dịch được mình dịch sau, hiện đang bận

The carbon monoxide in air sample was collected by a pump (using Minipump MP - 300, Shibata, Japan) at a rate of 0.5 litter per minute through one impinger that containing PdCl2 solution. The carbon monoxide absorbed carbon monoxide solution reduced PdCl2 into Pd. The concentration of Pd is ratio with the content of carbon monoxide in air sample absorbed. The colour intensity depend on concentration of CO absorbed The precipitated Pd solution was formed blue colour with Folin – ciocaltuer which could be read at the wavelength of 650 nm when were measured by the spectrophotometer UV- 4000 HACH, USA. The colour intensity is proportional function with the content of CO absorbed and according to the following reactions :
CO + PdCl2 + H2O = CO2 + 2 HCl + Pd
H3¬PO4.10M0O3 + 4 HCl + 2 Pd = 2 PdCl2 + H2 O + [( M¬0O3)4.( M0O2)]2 . H3 PO4
The CO concentration in air sample were calculated by equation:
CO = .1000 (mg/m3)
In which :
- a : the concentration of absorbance CO (displayed on the UV-3101 PC)
- V0 : Air volume pumped (L) at standard condition ( 250; 1 atm)
Detection limit of the method is 0.005 mg/ m3.

Mình nghĩ cách chọn dd Cu(I) là phương án lý thuyết để nhận biết CO. Người hỏi có lẽ muốn định lượng CO trong không khí.

nguyenngoc209
03-25-2009, 09:44 AM
Mình cũng đang nghiên cứu về cách lấy mẫu khí CO như mdlhvn. Nhưng mình đang băn khoăn bạn dùng máy lấy mẫu khí sibata thì bạn sẽ cho hút khoảng bao nhiêu thời gian, ở tốc độ bao nhiêu là hợp lý cho không khí xung quanh. Cám ơn bạn rất nhiều.

mdlhvn
03-26-2009, 11:00 PM
Mình cũng đang nghiên cứu về cách lấy mẫu khí CO như mdlhvn. Nhưng mình đang băn khoăn bạn dùng máy lấy mẫu khí sibata thì bạn sẽ cho hút khoảng bao nhiêu thời gian, ở tốc độ bao nhiêu là hợp lý cho không khí xung quanh. Cám ơn bạn rất nhiều.

Mình có viết rồi mà. Thời gian hút thì tùy thuộc vào nồng độ. Nếu nồng độ thấp quá thì bạn phải hút trong thời gian lâu hơn (kiểu như làm giàu mẫu í). Hình như hồi xưa mình hút trong 6 tiếng thì phải. Cái này mình làm từ 2005 nên không nhớ kĩ lắm.

The carbon monoxide in air sample was collected by a pump (using Minipump MP - 300, Shibata, Japan) at a rate of 0.5 litter per minute through one impinger that containing PdCl2 solution.

nguyenngoc209
03-27-2009, 12:48 PM
mà PdCl2 phản ứng với CO phải mất 4h, do vậy theo tài liệu của mình là hút vào bình chân ko 1L có chứa PdCl2 rồi để tiếp xúc 4h thì phản ứng mới xảy ra hoàn toàn. Như vậy PdCl2 ko thể hấp thụ hết tất cả khí CO đi vào trong ống nếu ta để ống hút liên tục như vậy. Vậy bạn tính lượng khí hấp thụ vào như thế nào? (mình dùng 1ml PdCl2)

mdlhvn
03-28-2009, 08:35 PM
mà PdCl2 phản ứng với CO phải mất 4h,

4h là theo tài liệu của bạn đọc, nếu thế thì bạn cứ làm y như quy trình thôi. Mình nói thế vì tốc độ phản ứng phụ thuộc vào nồng độ, thời gian tiếp xúc....

Hình như hồi xưa bọn mình dùng đến 20ml dd PdCl2. Lượng khí thì tính tổng lượng bơm qua dung dịch thôi. Mình không nhớ kĩ lắm vì hồi xưa mình chỉ làm cùng nhóm thôi, chứ mình không phụ trách CO. Hồi đó bọn mình cũng phải khảo sát đi khảo sát lại mới tìm được một số điều kiện.

Bạn thử làm một số khảo sát sơ bộ xem, rồi tìm điều kiện tối ưu. Cái này một phần liên quan nhiều đến thực nghiệm mà, lý thuyết chỉ là tương đối thôi.