PDA

View Full Version : Dùng keo gì để dán mica hiệu quả ?

sillyone
03-01-2009, 02:58 PM
Hello các bạn ơi..hôm nay Sillyone lại có vấn đề nhờ các bạn tiếp tục hướng dẫn nữa...

Sillyone mua mica về tự cắt để làm 1 số mô hình..mà bây giờ không biết dùng loại keo nào dán các cạnh của mica cho dính và được sạch và gọn đẹp..
Sillyone đã thử lấy keo dán ống nước Bình minh và keo dẻo màu vàng ( ống bé xíu đó ) có hình Sư tử..thì bị dây ra mép cạnh bẩy nhầy..trông xấu xí lắm..cũng không dính chặt như mong muốn..sau đó dễ bung ra..
Keo nước 502 thì khi lướt keo dọc theo cạnh mô hình..thì nó chảy tùm lum..và dính luôn ngón tay mình nữa :012: híc..đồng thời các vệt keo khi chảy dài xuống thì làm cho mica trở thành đục ngầu loang lổ..trong khi mica thì trong veo...xấu wá sức...
Trong nhóm "đồ nghề" của mình thì có súng điện nhỏ có gắn cây nhựa trong ..không biết dùng gắn cạnh mica được không..
Vì tiết kiệm nên mình mua mica về tự cắt..dán.. nhưng khi ra mấy chổ bảng hiệu hộp đèn.. thấy họ dùng keo gì dán mà các cạnh sạch bong..gọn ghẻ lém..lại dính chắc chắn nữa..mà mình không dán được như vậy..
Mong các bạn hướng dẫn giúp mình với..phải làm sao..
Big thanks to you all...
:24h_032:

Teppi
03-02-2009, 07:03 AM
Thông thường vẫn dùng keo 502 để dán mica. Bạn nên xem lại cách thức dán của mình. Tại sao không dùng ống nhựa dẫn keo , luôn có 1 kèm theo trong sản phẩm để dẫn keo tốt hơn và không bị chảy ra tay. Định hình sơ bộ khung mica bằng băng keo giấy rồi thì mới dùng 502 ở mặt bên kia.

sillyone
03-02-2009, 03:57 PM
Cám ơn Teppi rất nhiều vì đã gợi ý mà Sillyone đã không nghĩ đến là dùng băng keo định hình trước rồi mới dán..
Híc.mình có dùng ống dẫn keo có cái vòi bé tí để dán mà không hiểu sao keo lại bị chảy tùm lum...lấy số lượng vừa phải thì mau khô quá...chưa lướt hết 1 nữa cạnh thì phần trên đã khô..nên mạnh tay hơn chút để keo ra nhiêu thì chảy tùm lum...làm loang lổ trắng bệt..
Thôi thì hy vọng sau khi định hình = băng keo xong thì mình sẽ control lượng keo để dán.. để được dễ coi gọn ghẽ hơn.
Mến chúc bác Teppi buổi chiều relax..:tutin (

htvang
03-18-2010, 04:36 PM
Hello các bạn ơi..hôm nay Sillyone lại có vấn đề nhờ các bạn tiếp tục hướng dẫn nữa...

Sillyone mua mica về tự cắt để làm 1 số mô hình..mà bây giờ không biết dùng loại keo nào dán các cạnh của mica cho dính và được sạch và gọn đẹp..
Sillyone đã thử lấy keo dán ống nước Bình minh và keo dẻo màu vàng ( ống bé xíu đó ) có hình Sư tử..thì bị dây ra mép cạnh bẩy nhầy..trông xấu xí lắm..cũng không dính chặt như mong muốn..sau đó dễ bung ra..
Keo nước 502 thì khi lướt keo dọc theo cạnh mô hình..thì nó chảy tùm lum..và dính luôn ngón tay mình nữa :012: híc..đồng thời các vệt keo khi chảy dài xuống thì làm cho mica trở thành đục ngầu loang lổ..trong khi mica thì trong veo...xấu wá sức...
Trong nhóm "đồ nghề" của mình thì có súng điện nhỏ có gắn cây nhựa trong ..không biết dùng gắn cạnh mica được không..
Vì tiết kiệm nên mình mua mica về tự cắt..dán.. nhưng khi ra mấy chổ bảng hiệu hộp đèn.. thấy họ dùng keo gì dán mà các cạnh sạch bong..gọn ghẻ lém..lại dính chắc chắn nữa..mà mình không dán được như vậy..
Mong các bạn hướng dẫn giúp mình với..phải làm sao..
Big thanks to you all...
:24h_032:

Có nhiều cach dán mica trên thế gian nay lắm, nếu muốn không để lại hay biến màu trong thời gian dài thì dùng keo lạnh, cứ tới mấy tiệm bán mica nói mua keo lạnh là OK..keo sillicone thì màu sắc không tốt lắm nhưng dễ làm vì lâu khô, còn các loại như keo lạnh hoặc 502 thì khô mau hơn...htvang

phuthac
03-25-2010, 10:04 AM
Bạn htvang ơi cho mình hỏi keo lạnh là như thế nào
Nó có hình dáng ra sao có thể pót ảnh cho mọi người cùng mình xem được ko
Mình chưa được nhìn thấy nó bao giờ

thebigb0y
05-05-2010, 08:35 PM
502 là tốt nhất. Bạn ko dán được là do tay nghề chứ không phải là do keo.
Súng keo nhựa thì còn bẩn hơn. Bản thân đường keo đã to rồi, lại còn mỗi lần dứt súng ra là 1 sợi nhựa kéo dài lòng thòng....