PDA

View Full Version : chuẩn độ ferric stearate...

boian_173
03-08-2009, 09:55 PM
Em đang cần tổng hợp xà phòng Fe tức là Fe Stearate. Em đang cần chuẩn độ xà phòng này để tính hiệu suất phản ứng này. Em có thể dùng phương pháp chuẩn độ dung dịch kiềm bằng acid hay không? Ví dụ như chuẩn độ NaOH bằng dd HCl 0,1N?

giotnuoctrongbienca
03-09-2009, 05:25 AM
Em đang cần tổng hợp xà phòng Fe tức là Fe Stearate. Em đang cần chuẩn độ xà phòng này để tính hiệu suất phản ứng này. Em có thể dùng phương pháp chuẩn độ dung dịch kiềm bằng acid hay không? Ví dụ như chuẩn độ NaOH bằng dd HCl 0,1N?

Bạn cần nói rõ hơn về quy trình điều chế (nếu được) để có thêm thông tin.
Về nguyên tắc có thể chuẩn độ acid stearic hay stearate bằng một chất chuẩn kiềm hay acid nhưng không thực hiện trong môi trường nước được.
Thân ái

boian_173
03-09-2009, 10:18 AM
Quy trình thực hiện mà em dự định thực hiện là cho Na stearate phản ứng với FeCl3, sản phẩm thu được là muối NaCl và Fe stearate. Em nghĩ là nếu cho acid stearic phản ứng trực tiếp với FeCl3 để thu Fe stearte thì không thể được vì acid stearic là 1 acid yếu không thể đẩy gốc Cl để tạo HCl là 1 acid mạnh được, nếu thực hiện theo quy trình này thì em có thể chuẩn độ bằng cáchy chuẩn chỉ số CA. Còn nếu em thực hiện theo quy trình đầu thì em phải chuẩn độ kiềm phải không ạ? Vì em nghĩ là xà phòng Fe stearate mang tính kiềm yếu.
Xin anh chị cho em ý kiến.

giotnuoctrongbienca
03-09-2009, 07:08 PM
Quy trình thực hiện mà em dự định thực hiện là cho Na stearate phản ứng với FeCl3, sản phẩm thu được là muối NaCl và Fe stearate. Em nghĩ là nếu cho acid stearic phản ứng trực tiếp với FeCl3 để thu Fe stearte thì không thể được vì acid stearic là 1 acid yếu không thể đẩy gốc Cl để tạo HCl là 1 acid mạnh được, nếu thực hiện theo quy trình này thì em có thể chuẩn độ bằng cáchy chuẩn chỉ số CA. Còn nếu em thực hiện theo quy trình đầu thì em phải chuẩn độ kiềm phải không ạ? Vì em nghĩ là xà phòng Fe stearate mang tính kiềm yếu.
Xin anh chị cho em ý kiến.

Tôi chưa thực hiện phản ứng như bạn đề cập nên chỉ có một vài suy đoán dựa trên kiến thức đã biết.
Các phản ứng bên trên là phản ứng trao đổi có hiện tượng cân bằng. Phản ứng sẽ diễn ra tốt nếu hai tác chất hòa lẫn vào nhau VÀ có một sản phẩm bị tách ra. Cả acid stearic và muối sodium stearate đều ít tan trong nước nên nếu thực hiện trong môi trường nước sẽ khó có hiệu suất cao. Vậy bạn định chọn dung môi nào???? Hay là không chọn dung môi?
Vài dòng trao đổi
Thân ái