PDA

View Full Version : sấy và nướng bánh tráng

daviho
03-11-2009, 09:00 PM
chào các anh em trên diễn đàn,

Mình đang làm dây chuyền sấy và nướng bánh tráng (bánh đa), thành phần chính của nó là bột gạo và bột mì. Mình không biết đối với các loại tinh bột này thì:

1. ở nhiệt độ nào thì bánh tráng sống được nướng chín (phồng lên), và quá trình đó như thế nào? cần nhiệt lượng bao nhiêu?

Rất mong được sự giúp đở của anh em trên diễn đàn.

Teppi
03-13-2009, 07:53 PM
chào các anh em trên diễn đàn,

Mình đang làm dây chuyền sấy và nướng bánh tráng (bánh đa), thành phần chính của nó là bột gạo và bột mì. Mình không biết đối với các loại tinh bột này thì:

1. ở nhiệt độ nào thì bánh tráng sống được nướng chín (phồng lên), và quá trình đó như thế nào? cần nhiệt lượng bao nhiêu?

Rất mong được sự giúp đở của anh em trên diễn đàn.

Tôi không rõ là tỷ lệ bột mì-bột gạo của bạn là bao nhiêu. Câu hỏi của bạn làm tôi chú ý tới việc này mà thường ngày tôi hay làm -Đó là món khoái khẩu của mình mà.

Nhiệt độ làm bánh đa phồng lên là từ 103-110 <sup>0</sup>C.
Thời gian phơi nhiệt cho độ dày 0.6 mm của miếng bánh là 45-50 giây.
Về nhiệt lượng, bạn cần làm một thí nghiệm bằng bếp điện mới được. Cứ xem nhiệt lượng tỏa ra bằng với nhiệt lượng thu vào làm bánh phồng lên.

Thân,

huyngoc
03-29-2009, 09:06 PM
hịc mình nghĩ bạn lên ổn định hàm lượng bột đã , hàm lượng nước sau đó mới nghĩ tới sấy bao nhiêu nâu độ dày của cái bánh bạn làm là bao nhiêu, cuối cùng là nướng chứ bạn hỏi chung chung vậy thì bo tay.