PDA

View Full Version : Chức năng "Than phiền/Groan"

Admin
03-23-2009, 03:28 AM
Chào cả nhà,
BQT vừa thêm vào một chức năng "Groan Post" hay "Than Phiền Post". Tất cả các thành viên (đã đăng nhập) đều có thể click chuột vào nút "Groan" nếu cảm thấy bài viết đó không vừa ý.

Tuy nhiên, BQT cũng khuyến cáo các thành viên không sử dụng chức năng này một cách bừa bãi nếu không có những luận chứng, luận cứ xác đáng, rõ ràng để "than phiền" bài post người khác. Mọi trường hợp lợi dụng phá hoại đều bị treo nick. Khuyến khích thành viên lý giải quan điểm bằng chức năng pm (nếu là chuyện riêng) hoặc ngay trên diễn đàn, và bày tỏ quan điểm của mình như thế nào mới đúng.

Các trường hợp bài viết quá tồi, thiếu đóng góp học thuật, thiếu đầu tư, với số lượng thành viên "than phiền" nhiều thì có thể chẳng cần nêu lí do.

BQT kêu gọi các thành viên cùng nhau xây dựng diễn đàn, bằng cách dùng tích cực các chức năng "Cảm ơn/Thanks" và "Than phiền/Groan" posts, BQT sẽ dễ dàng search ra các bài post thiếu chất lượng, các thành viên không tốt để xử lí.

Thân ái.

C.H.V
03-23-2009, 05:55 PM
Dạo này diễn đàn đặt ra nhiều quy định quá. Diễn đàn Không còn không khí thoải mái như lúc đầu nữa. Chỉ sợ các thành viên nhìn thấy nhiều quy định quá sẽ sợ quá chạy mất.:danhnguoi

nguyencyberchem
03-23-2009, 07:02 PM
Hi
Cái này cũng đâu có phải là quy định gì đâu C.H.V, chỉ là tạo điều kiện dễ chịu hơn cho người thảo luận thôi. Hồi nãy vô đọc một số bài của 1 bạn, lỗi chính tả nhiều quá, hơi khó chịu, có cái than phiền này cho bạn í cố sửa lỗi cũng hay ấy chứ.
Nói chung, cái này mình thấy được, nên giữ lại
Thân

chem0407p
03-23-2009, 07:34 PM
Mình đồng ý với BQT chức năng mới này, thời gian là quan trọng, không phải ai cũng kiên nhẫn đọc hết các bài post, đúng thì không nói gì, còn khi sai là mệt mỏi lắm, nào là edit, delete...Nên với chức năng mới này sẽ giúp việc quản lý website được nhanh hơn, công nghiệp hơn, tạo nên tính cẩn thận trước khi viết bài, ....:24h_094:

chocolatenoir
03-24-2009, 06:04 PM
Mình có vài đề nghị:
+ Thay dòng chữ bên tay trái bài viết " các thành viên sau không đồng ý..." thành "các thành viên sau THAN PHIỀN về bài viết của bạn"
+ Có thể thêm mục: list tên các thành viên bị THAN PHIỀN nhiều ở trang ngoài của Chemvn
+ Có biện pháp kỷ luật các nickname bị than phiền nhiều, nhất là bị than phiền trong nhiều post khác nhau.

Không biết về mặt kỹ thuật có thể thống kê được mấy chi tiết này không?

Admin
03-24-2009, 07:51 PM
Mình có vài đề nghị:
+ Thay dòng chữ bên tay trái bài viết " các thành viên sau không đồng ý..." thành "các thành viên sau THAN PHIỀN về bài viết của bạn"
Cảm ơn chocolatenoir đã góp ý, Admin đã sửa lại cho phù hợp.

+ Có thể thêm mục: list tên các thành viên bị THAN PHIỀN nhiều ở trang ngoài của Chemvn
Em nghĩ cái này không nên, chỉ nêu các thành viên được CẢM ƠN nhiều thôi ạh. Đưa thành viên bị THAN PHIỀN nhiều dễ xấu mặt diễn đàn :24h_062:

+ Có biện pháp kỷ luật các nickname bị than phiền nhiều, nhất là bị than phiền trong nhiều post khác nhau.
Chắc chắn sẽ có biện pháp xử lí kể cả bài viết lẫn thành viên rồi ạh. Việc này sẽ được làm thường niên vào Chủ Nhật hàng tuần.

Em cảm ơn anh vì ý kiến đóng góp rất chuẩn.

tieulytamhoan
03-24-2009, 08:46 PM
Em nghĩ cái này không nên, chỉ nêu các thành viên được CẢM ƠN nhiều thôi ạh. Đưa thành viên bị THAN PHIỀN nhiều dễ xấu mặt diễn đàn :24h_062:
Lẽ thường có thưởng, có phạt. Mình cho rằng nên có "top groaned". Chả phải lo xấu mặt diễn đàn đâu admin à. "Hữu xạ tự nhiên hương" mà.

daotrang
03-26-2009, 07:13 AM
cho em hỏi
làm sao mình search dc tất cả những bài nào mình được cám ơn và bi than phiền vậy???

bluemonster
03-26-2009, 10:46 AM
cho em hỏi
làm sao mình search dc tất cả những bài nào mình được cám ơn và bi than phiền vậy???

Click vào cái tên của bạn, vào profile --> Thẻ Statistics --> Tới total Thanks và total groans.
:cuoimim (

Trăng Khuyết
03-26-2009, 01:25 PM
Ở đâu cũng vậy, trg môi trường nào cũng cần phải có những quy định để ràng buộc và kiểm soát cũng như tạo ra một môi trường học tập thực sự lành mạnh & bổ ích. Mình nghĩ có thêm topic những thành viên đc thanks nhiều & những thành viên bị groan nhiều cũng đc, nhưng cũng phải có thêm hình phạt cho những ng groan ng khác 1 cách ko đúng & chưa xác đáng nữa, chứ ko có bạn nào đó tranh luận với TK nhiều wa' lại groan mình thì...hìhì. Như vậy sẽ đảm bảo công bằng & chính xác, sẽ kích thích các thành viên có bài viết chất lượng :cuoimim (

bluemonster
03-26-2009, 01:34 PM
Ở đâu cũng vậy, trg môi trường nào cũng cần phải có những quy định để ràng buộc và kiểm soát cũng như tạo ra một môi trường học tập thực sự lành mạnh & bổ ích. Mình nghĩ có thêm topic những thành viên đc thanks nhiều & những thành viên bị groan nhiều cũng đc,
Mọi người đang bàn có nên đưa list member bị groaned (top groaned) nhiều ra ngoài trang đầu giống như top thanked hay không.

nhưng cũng phải có thêm hình phạt cho những ng groan ng khác 1 cách ko đúng & chưa xác đáng nữa, chứ ko có bạn nào đó tranh luận với TK nhiều wa' lại groan mình thì...hìhì. Như vậy sẽ đảm bảo công bằng & chính xác, sẽ kích thích các thành viên có bài viết chất lượng :cuoimim (
Nội qui ngay bài đầu của thread này đã ghi rõ.
(http://chemvn.net/chemvn/showpost.php?p=36672&postcount=1)

Trăng Khuyết
03-26-2009, 01:53 PM
Bạn bluemonster nói vậy là sao? Mình đã đọc nội quy rồi nên thấy bạn đọc nhưng ko hiểu ý mình phải ko? Mình đồng ý với việc đưa Top Groaned ra nhưng các bạn phải kiểm soát đc việc các thành viên bị than phiền ko đúng. Bạn đọc lại trong Thùng rác diễn đàn đó sẽ thấy 1 câu hỏi của daotrang bị aqhl groan. Ko biết thì phải hỏi chứ? Trả lời xong rồi đưa vào Thàng rác cũng có sao đâu? Cứ groan thế xem ai còn dám hỏi những câu hỏi:"Nhiều người biết nhưng tớ chưa biết nữa"????:tutin
Quy định chỉ đc groan những bài viết, trả lời thiếu suy nghĩ hoặc đã đc trả lời wa' nhiều rồi thôi.

bluemonster
03-26-2009, 02:03 PM
Bạn bluemonster nói vậy là sao? Mình đã đọc nội quy rồi nên thấy bạn đọc nhưng ko hiểu ý mình phải ko? Mình đồng ý với việc đưa Top Groaned ra nhưng các bạn phải kiểm soát đc việc các thành viên bị than phiền ko đúng. Bạn đọc lại trong Thùng rác diễn đàn đó sẽ thấy 1 câu hỏi của daotrang bị aqhl groan. Ko biết thì phải hỏi chứ? Trả lời xong rồi đưa vào Thàng rác cũng có sao đâu? Cứ groan thế xem ai còn dám hỏi những câu hỏi:"Nhiều người biết nhưng tớ chưa biết nữa"????:tutin
Quy định chỉ đc groan những bài viết, trả lời thiếu suy nghĩ hoặc đã đc trả lời wa' nhiều rồi thôi.

Plz calm down!

Về hình thức xử phạt với các bạn groan không đúng đã nêu ở bài đầu tiên của thread này:
BQT cũng khuyến cáo các thành viên không sử dụng chức năng này một cách bừa bãi nếu không có những luận chứng, luận cứ xác đáng, rõ ràng để "than phiền" bài post người khác. Mọi trường hợp lợi dụng phá hoại đều bị treo nick. Khuyến khích thành viên lý giải quan điểm bằng chức năng pm (nếu là chuyện riêng) hoặc ngay trên diễn đàn, và bày tỏ quan điểm của mình như thế nào mới đúng.

Lí do groan daotrang:
+ Không tìm kiếm thông tin chung trên google hay các trang tìm kiếm khoa học khác để có background vấn đề.
--> Thuộc dạng này có các template chung chung như: "Em đang làm đề tài về xxx, nhưng tài liệu tìm được ít quá, anh chị nào có tài liệu hay thông tin thì chia sẻ em với", hay "Cho em hỏi xxx có ứng dụng gì trong mảng yyy ko, em cũng đang cần tài liệu về xxx, mong anh chị giúp đỡ" ...

+ Không tìm kiếm thông tin đã thảo luận trên Diễn Đàn.

+ Hỏi không đúng box, đặt tên chung chung không mục đích.

+ Tạo thread mới mà tên hoặc nội dung ... cũ xì.

http://chemvn.net/chemvn/showpost.php?p=35266&postcount=1

Cụ thể hơn để bạn Trang Khuyet rõ, khỏi phàn nàn hay thảo luận thêm:
Dùng chức năng "Tìm kiếm" trong chemvn, gõ key-word: "upload hình lên forum"

Tất cả các vấn đề kì thuật sử dụng diễn đàn, cũng như nội qui diễn đàn đã được public rất nhiều, ngay trên trang đầu, ngay trong từng box của forum. Chính vì vậy, các bài post không đúng hay thắc mắc ngây thơ như trên đều bị groan.

aqhl
03-26-2009, 05:00 PM

Điều quan trọng nhất là bài của daotrang lại post trong box Hóa Phân tích. Các box dạng này có thể nói là thánh đường trong ChemVN, nên không thể viết lung tung ở đây được.

souvenir
03-26-2009, 05:57 PM
Càng ngày càng rắc rối lung tung lên. Thiết nghĩ mỗi thành viên nên có ý thức tự giác.

tie.pok
03-26-2009, 07:11 PM
Tôi rất tán đồng với Ban quản trị về việc có thêm chức năng Groan. Vì đây là tool để Admin và các Mod sẽ dễ dàng và nhanh chóng quản lý diễn đàn. Mọi người chỉ không nên lạm dụng chức năng này mà thôi. Nếu Admin đã có biện pháp để chống lại những hành động phá hoại như "groan các bài viết có chất lượng" thì cũng nên nêu ra để anh em yên tâm.
Thanks.

Admin
03-26-2009, 07:27 PM
Tôi rất tán đồng với Ban quản trị về việc có thêm chức năng Groan. Vì đây là tool để Admin và các Mod sẽ dễ dàng và nhanh chóng quản lý diễn đàn. Mọi người chỉ không nên lạm dụng chức năng này mà thôi. Nếu Admin đã có biện pháp để chống lại những hành động phá hoại như "groan các bài viết có chất lượng" thì cũng nên nêu ra để anh em yên tâm.
Thanks.

Chào mọi người,
Như tất cả đã biết, chủ nhật hàng tuần ChemVN sẽ turn off để các mục đích:
Mục đích:
+ Nâng cấp diễn đàn.
+ Dọn rác trong "Recycle Bin" và "Hall of Lazy Man" theo đúng qui định.
+ Edit Posts + Move Posts + Merge Posts đối với những bài posts chất lượng.
+ Ban nick: Tìm và lọc những thành viên nào đáng ban trong tuần qua. Thời hạn mặc định "lift ban" là 1 tuần.
(http://chemvn.net/chemvn/showpost.php?p=36416&postcount=1)

Các bài post sai qui định (Qui định chung (http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=3091%22) và Hall of Lazy Man (http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?p=35346#post35346)) sẽ được BQT đánh dấu bằng chức năng groan posts. Và sẽ xử lí:

+ Đối với bài posts bị BQT groan sẽ được đánh giá xem xét lại một lần nữa trước khi đưa vào Recycle Bin và Hall of Lazy Man chờ delete.

+ Đối với người post sẽ được đánh giá mức độ vi phạm (chẳng hạn như gần đây xuất hiện vài thành viên thích post bài trong Thông Báo Chung) và ban nick (mặc định 1 tuần).

+ Đặc biệt, đối với các thành viên lạm dụng chức năng groan post, sau khi BQT đánh giá, xem xét, xác nhận đúng người đúng tội --> Ban nick 1 tuần.

Đối với trường hợp groan nội dung học thuật hay thảo luận của bài post, khuyến khích thành viên lý giải quan điểm tại sao groan posts bằng chức năng pm (nếu là chuyện riêng) hoặc ngay trên diễn đàn, và bày tỏ quan điểm của mình như thế nào mới đúng.

Nhưng với những bài sai qui định thì không cần thiết.

Và đương nhiên, thành viên BQT xử lí ngày Chủ Nhật nằm trong Admin Team, do vậy sẽ không giải quyết bất cứ thắc mắc gì của thành viên nếu thấy không cần thiết.

Thân.

daotrang
03-27-2009, 10:56 AM
Điều quan trọng nhất là bài của datrang lại post trong box Hóa Phân tích. Các box dạng này có thể nói là thánh đường trong ChemVN, nên không thể viết lung tung ở đây được.

viết lung tung gì chứ

aqhl
03-27-2009, 06:10 PM
viết lung tung gì chứ

Cách post hình lên forum đã viết rất kỹ ở đây. http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=593. Nếu bạn ko biết có thể dùng chatbox hoặc private message hỏi người nào đó. Hoặc có thể post bài hỏi ở đâu đó (trừ các box học thuật, Hữu cơ, vô cơ, phân tích...). Bạn có biết cảm nghĩ của người khác khi hăm hở mở 1 bài trong các box học thuật, lại gặp 1 bài hỏi vu vơ ngoài lề (hỏi cách post hình !!!), chả dính dáng đến nội dung box gì cả !!!

Hy vọng đây là bài post cuối cùng bạn thắc mắc về vấn đề này. Bạn làm mất thời gian của nhiều người quá !!! Otherwise, nick của bạn sẽ được nghĩ ngơi 1 tuần - 1 tháng.

Thân chào.