PDA

View Full Version : Dung môi pha loãng mực in epson

gaumit
03-28-2009, 07:52 PM
hi mọi người, cho mình hỏi tí nha, mình đang cố tìm cách pha loãng mực in(loại dùng cho máy in phun của epson), mình đã thử dùng methanol và ethanol nhưng kết quả không tốt, tuy có hòa tan nhưng vẫn chưa hoàn toàn, còn hiện tượng vón cục, có ai biết dùng dung môi nào thì có thể hòa tan tốt nó không ? bạn mình đề nghị dùng hexan hoặc acetonitril nhưng mình không biết có hiệu quả không nữa, bạn nào có kiến thức về mực in giúp mình với nha

salarynguyen
04-28-2009, 06:15 PM
Bạn vào trang http://www.kythuatin.com để hỏi các ace trong đấy xem nha! Nhớ đăng kí làm thành viên đó!

Teppi
04-29-2009, 04:48 PM
hi mọi người, cho mình hỏi tí nha, mình đang cố tìm cách pha loãng mực in(loại dùng cho máy in phun của epson), mình đã thử dùng methanol và ethanol nhưng kết quả không tốt, tuy có hòa tan nhưng vẫn chưa hoàn toàn, còn hiện tượng vón cục, có ai biết dùng dung môi nào thì có thể hòa tan tốt nó không ? bạn mình đề nghị dùng hexan hoặc acetonitril nhưng mình không biết có hiệu quả không nữa, bạn nào có kiến thức về mực in giúp mình với nha

Hi,

Mực in Epson có nhiều loại binder khác nhau khi lên công thức. Nó tùy thuộc vào chủng loại đầu phun của máy in và mã mực. Bạn nên cho mọi người biết mã mực. Dung môi dung trong mực in là hệ dung môi hỗn hợp, không phải chỉ đơn thuần là một loại.

Còn nếu không tiện, thì nên tiếp tục tự đặt câu hỏi cho chính mình trong thiết kế ma trận hòa tan mực bằng dung môi hỗn hợp ( phương pháp ma trận quay) để tìm ra sự phối hợp dung môi tốt nhất.

Thân,