PDA

View Full Version : Cách khắc phục sơn Epoxy bị phấn hoá ?

clv2k
04-02-2009, 12:37 PM
Mình làm sơn Epoxy nhưng có một vấn đề nan giải là màng sơn bị phấn hoá rất nhanh. 3-4 tháng là màng sơn bắt đầu có hiện tượng phấn hoá nhất là sơn lên sà lan đi trên sông nước.
Nguyên liệu dùng đều là hàng ngoại nhập: resin của Hexion, đóng rắn của Cognis.

Mình có tra cứu trên mạng thấy ngưòi ta nói rằng đó là nhược điểm của hệ Epoxy rất khó khắc phục.

Anh chị nào thông tỏ cách khắc phục xin giúp đỡ mình với.
Liệu có nên dùng UV absorber ko? loại nào và ở đâu cung cấp những sản phẩm này?

Tiện đây cho mỉnh hỏi luôn có ai biết UV absorber TINUVIN của CIBA ở đâu bán không?

Teppi
04-03-2009, 08:02 AM
Có 03 nguyên nhân làm sơn epoxy dễ bị phấn hóa:

(Bạn cần xác nhận việc ủng hộ duy trì sever của diễn đàn bằng nhấn vào nút "cảm ơn" để xem tiếp.)

This post contains hidden content

Có nhiều biện pháp để cải thiện chất lượng sơn. Tuy nhiên bạn cần phải xác định và cân nhắc các giải pháp khả thi theo ứng dụng. Chính yếu là :

This post contains hidden content

Thân,

TAD
07-20-2009, 08:07 AM
Mình làm sơn Epoxy nhưng có một vấn đề nan giải là màng sơn bị phấn hoá rất nhanh. 3-4 tháng là màng sơn bắt đầu có hiện tượng phấn hoá nhất là sơn lên sà lan đi trên sông nước.
Nguyên liệu dùng đều là hàng ngoại nhập: resin của Hexion, đóng rắn của Cognis.

Mình có tra cứu trên mạng thấy ngưòi ta nói rằng đó là nhược điểm của hệ Epoxy rất khó khắc phục.

Anh chị nào thông tỏ cách khắc phục xin giúp đỡ mình với.
Liệu có nên dùng UV absorber ko? loại nào và ở đâu cung cấp những sản phẩm này?

Tiện đây cho mỉnh hỏi luôn có ai biết UV absorber TINUVIN của CIBA ở đâu bán không?

Bạn clv2k,
Yếu tố ảnh hưởng đến tính bền UV và các tính chất khác của epoxy 2k có thể đến từ cả nhựa và đóng rắn trên cơ sở cấu trúc nhựa, cơ chế khâu mạch...
Để tăng độ bền UV của EP, bạn có thể sử dụng nhựa BPF thay vì nhựa BPA epoxy resin. Tuy nhiên vì BPF có giá khoảng gấp 2 lần BPA epoxy resin nên tùy theo yêu cầu độ bền, bạn có thể thay thế từng phần BPA bằng BPF. Thông thường, để đảm bảo thời gian bền phấn hóa vài năm, người ta dùng tỉ lệ 50/50. Tốt nhất là dung 100% BPF.
Để giảm giá thành và tăng cường một số tính chất (như bền hóa chất, bền uốn...) người ta có thể sử dụng nhựa epoxy lai acrylic (hybrid epoxy resin). Bạn có thể hỏi Hexion hoặc các nhà cung cấp khác để biết thêm chi tiết.
Cải tiến bền UV bằng Tinuvin mình sợ là không được. Nếu có được mà với giá cao như hiện nay thì cũng không áp dụng được. Bạn cần tập trung theo hướng cải tiến nhựa chứ không nên chú trọng vào phụ gia. Mình thường chỉ dùng Tinuvin cho PU ngoài trời khi hàm đóng rắn vòng trên 50% thôi.

clv2k
07-20-2009, 09:15 PM
Cám ơn bạn TAD rất nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm cho mình và mọi người cùng học hỏi.
Tiện đây cho clv2k hỏi bạn là sơn Epoxy và sơn Alkyd chịu được nhiệt độ âm dưới 0 là bao nhiêu độ và trong biến thiên nhiệt độ từ -40 độ đến 25 độ C liệu sơn có chịu được không? Vì mình không tìm thấy thông tin về vấn đề này. Rất mong có thông tin phản hồi từ mọi người.

TAD
07-20-2009, 11:46 PM
Cái này mình không quan tâm lắm bởi vì mình ở VN, mà VN thì lại có yêu cầu chịu lạnh rất khác Âu châu. Để biết thêm chi tiết cho yêu cầu cụ thể của mình, bạn cần phải nghiên cứu thêm các tài liệu tài liệu của các nhà sản xuất trên TG.

Tuy nhiên, về mặt nguyên tắc khả năng chịu lạnh của BPF tốt hơn BPA nhiều lần, do vậy, để tăng khả năng chịu lạnh, người ta phải phối chế với tỉ lệ phù hợp đảm bảo yêu cầu kinh tế và kĩ thuật.

Bạn có thể tham khảo thêm tài liệu đính kèm đây: Crystallization of liquid epoxy resins.pdf.

Teppi
08-09-2009, 08:59 PM
Cám ơn bạn TAD rất nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm cho mình và mọi người cùng học hỏi.
Tiện đây cho clv2k hỏi bạn là sơn Epoxy và sơn Alkyd chịu được nhiệt độ âm dưới 0 là bao nhiêu độ và trong biến thiên nhiệt độ từ -40 độ đến 25 độ C liệu sơn có chịu được không? Vì mình không tìm thấy thông tin về vấn đề này. Rất mong có thông tin phản hồi từ mọi người

Cái này mình không quan tâm lắm bởi vì mình ở VN, mà VN thì lại có yêu cầu chịu lạnh rất khác Âu châu. Để biết thêm chi tiết cho yêu cầu cụ thể của mình, bạn cần phải nghiên cứu thêm các tài liệu tài liệu của các nhà sản xuất trên TG.

Tuy nhiên, về mặt nguyên tắc khả năng chịu lạnh của BPF tốt hơn BPA nhiều lần, do vậy, để tăng khả năng chịu lạnh, người ta phải phối chế với tỉ lệ phù hợp đảm bảo yêu cầu kinh tế và kĩ thuật.

Bạn có thể tham khảo thêm tài liệu đính kèm đây: Crystallization of liquid epoxy resins.pdf.

Hi,

Điều bạn clv2k hỏi và điều bạn TAD trả lời là khác nhau,

Khác nhau vì clv2k hỏi khả năng chịu nhiệt độ thấp của màng sơn /màng phủ epoxy và alkyd sau khi đóng rắn. Còn thông tin bạn TAD trả lời là dành cho nhựa epoxy trước khi đóng rắn.

Sự chịu nhiệt độ thấp của màng sơn chính là khả năng không bị nứt, giòn của màng khi nó phục vụ trong điều kiện nhiệt độ thấp.

Màng càng có nhiều thành phần alkyd thẳng,mật độ liên kết không cao thì màng càng có tính dẻo và chịu nhiệt độ thấp tốt hơn. Giá trí biểu hiện tính chất trên là nhiệt hóa thủy tinh Tg. Tg càng thấp thì màng càng dẻo.

Ví dụ màng cao su polyisoprene đã qua lưu hóa có Tg -10 độ C, còn màng epoxy đóng rắn bằng TETA có Tg là 50 độ C. Như vậy màng epoxy chịu nhiệt độ thấp kém hơn màng polyisoprene.

chọn sơn cho tàu hoạt động vùng biển lạnh thì nênc họn loại có thành phần cao su polybutadien, hoặc tương tự. Còn sang hơn thì chọn loại màng silicone vừa chịu mặn, chịu va đập, vừa chống hà tốt.

Thân,

Teppi