PDA

View Full Version : điều kiện gia công PMMA,PA,PVC

l_t_huyen1987
05-15-2009, 09:57 PM
mình đang lam luận văn, đề tài của mình là composite trên nhựa nền là PMMA,PA,PVC mà mình không biết điều kiện gia công phải cần những gì, và tìm như thế nào là đủ, mình địng gia công bằng máy trộn kín và tạo mẫu bằng máy ép phun.ai biết chỉ mình nhé!:treoco (

C.H.V
05-17-2009, 07:59 PM
Bạn có thể tìm hiểu những câu hỏi sau:
--Vật liệu composite của bạn với vật liệu gia cường là gì ? (sợi tự nhiên, sợi thủy tinh hay khoáng vô cơ).
--Hỗn hợp phối trộn trước khi đưa vào gia công có tỷ lệ như thế nào?
--Nhiệt độ Tg của nhựa nền là bao nhiêu ?
--Kích thước vật liệu gia cường như thế nào là phù hợp ?
chút ít thông tin.
Thân.

l_t_huyen1987
05-18-2009, 10:10 PM
Những câu hỏi đó mình đã trả lời rồi, nhưng mình cần gia công bằng máy ép phun để tạo mẫu nên cần nhiều giá trị khác như áp suất khuôn, nhiệt độ khuôn nhưng không tìm được bài báo nào gia công bàng phuơng pháp đó!hiện giờ mình cứ mò đại không à.hihix

C.H.V
05-18-2009, 11:06 PM
Bạn phải cho mọi người biết bạn đang làm gì ? nếu đã có những thông tin trên rồi thì hãy đưa ra để mọi người đóng góp ý kiến, bạn giấu thông tin mà cứ hỏi chung chung vậy thì làm sao ai đưa ý kiến được...

Nếu bạn tự mò thì thôi.

thân.
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden"><input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden"><input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

trinhha
06-23-2009, 11:28 AM
đển gia công cho các nhựa trên thì nhiệt độ gia công của các nhựa này là rất thấp như PVC thì chỉ là 90- 120c tùy theo thiết bị. Còn về áp suất phu phụ thuộc vào sản phẩm mình gia công (to, nhỏ) nhưng thường áp suất phung của các nhựa này cũng ko lớn lắm thường gia công ở các máy ep phung loại nhỏ khoảng 80 - 120. về nhiệt độ khuôn cũng phụ thuộc vào sản phẩm nhưng thường thì nó ở nhiệt độ ngoài trời.vì các nhựa này rất hay bị cháy( chuyển trạng thái) nên khi gia công phải hết sức cẩn thận về thời gian gia nhiệt và lực phun cũng như thời gian gia công.

Teppi
08-07-2009, 09:25 PM
mình đang lam luận văn, đề tài của mình là composite trên nhựa nền là PMMA,PA,PVC mà mình không biết điều kiện gia công phải cần những gì, và tìm như thế nào là đủ, mình địng gia công bằng máy trộn kín và tạo mẫu bằng máy ép phun.ai biết chỉ mình nhé!:treoco (

Hi,

Do bạn không nói rõ về kiểu máy ,thành phần và thông số nguyên liệu nên tôi chỉ có thể giúp bạn về nguyên tắc thực hành cơ bản.

Tính chất nhựa khi bạn mua về và kiểu sản phẩm sẽ quyết định cho chế độ gia công .

Có phải bạn tạo vật liệu composite kiểu blend giữa PMMA, PA và PVC?

Tôi giả định là khuôn bạn có là loại khuôn để ép phun tạo ra mẫu ép phun có hình dáng quả tạ và thanh phẳng theo tiêu chuẩn đo kéo ASTM D638 và ASTM D790. Chế độ ép phun (nhiệt độ các vùng xy lanh,đầu phun, khuôn,áp suất ngược,tốc độ trục vít) đều cần bắt đầu với khuyến cáo của chế độ gia công cho nguyên liệu chính yếu trong mẫu blend của bạn.Ví dụ, nếu lấy PA là nguyên liệu chính, PMMA và PVC là thành phần có hàm lượng ít hơn thì bạn chạy ép phun mẫu theo chế độ cho PA rồi cân chỉnh lần lần cho mẫu ra đầy đủ,không dư bavia, không bị vết chảy hay "óc trâu"... Cần chạy mẫu tới lui khá nhiều.

Do vậy, bạn cần phải thiết kế cụ thể ma trận thí nghiệm để có số lần chạy thử mẫu hiệu quả.

Thân,

Teppi