PDA

View Full Version : Phương pháp điịnh lượng kim loại nặng trong mẫu nước và mẫu rắn

singaling
08-02-2009, 02:43 PM
Mình đang cần tìm hiểu các thông tin về phương pháp phân tích kim loại nặng (As, Pb, Cu, Zn, Cd) trong mẫu nước và mẫu rắn (bùn đáy, sinh vật). Ví dụ như: Có những phương pháp phân tích nào, cách thực hiện, cách lấy mẫu... Thú thực vì là dân ngoại đạo nên mấy cái này mình chịu chết. Ai có thể giúp mình được không? Cám ơn mọi người trước nhé!

nhungnguyen
09-03-2009, 10:04 PM
Mình đang cần tìm hiểu các thông tin về phương pháp phân tích kim loại nặng (As, Pb, Cu, Zn, Cd) trong mẫu nước và mẫu rắn (bùn đáy, sinh vật). Ví dụ như: Có những phương pháp phân tích nào, cách thực hiện, cách lấy mẫu... Thú thực vì là dân ngoại đạo nên mấy cái này mình chịu chết. Ai có thể giúp mình được không? Cám ơn mọi người trước nhé!

Chào bạn.
Theo như ở chỗ mình trong mẫu nước các loại thì As được phân tích theo APHA 3114.B; Pb, Cd, Cu thì phân tích theo APHA 3113.B với kỹ thuật lò graphic; Zn: APHA 3111.B với kỹ thuật ngọn lửa. Các pp này đều phân tích trên máy AAS. Ngoài những pp phân tích này thi bạn có thể tham khảo thêm ở tiêu chuẩn Việt Nam. Còn trong mẫu rắn thì bạn làm mẫu gì?