PDA

View Full Version : băng keo bi rút tụt lõi

đoàn ngọc khải
08-02-2009, 02:02 PM
:1::Tôi cán keo lên bề mặt PVC (băng keo cách điện) nó xãy ra hiện tượng co quá lớn cụ thể là khi cắt cuộn làm cho tụt lõi ra ngoài trong khi tôi quấn rất lỏng. Xin tư vấn giúp

Teppi
08-04-2009, 06:09 PM
Hi,

Vấn đề PVC nền bị co rút thường là do nhiệt độ.
PVC làm màng nền cho băng keo đã được bảo ôn nhiệt độ trước khi cán chưa?
Bạn củng nên cần cho biết độ dày lớp màng nền, lực cán, tốc độ cán, nhiệt độ trục cán.

Thân,

Teppi

đoàn ngọc khải
08-17-2009, 11:06 AM
Màng pvc bảo ôn nhiệt trước khi cán phủ lớp keo là như thế nào xin bạn chỉ giúp. màng pvc hiện mình đang xử dụng có độ dày 0.12mm-0.16mm.Màng thực tế là mình nhập, mình chỉ có công đoạn cán phủ lớp keo dính-sấy-cuốn lại thành cuộn.keo thì cũng nhập.
keo mình muốn tự chế lấy nhưng thử nhiều lần rồi cũng không được (mình mua cao su xông khói RSS3 về hòa tan trong toluen+xylen+nhựa thông rồi mình cán lên màng pvc nhưng nó ko bám dính được lên màng bạn biết chỉ giúp mình với).Hiện mình đang sấy ở 110độ C. Mình cũng đã thử sấy càng khô keo thì hiện tượng co rút màng càng ít. mình đang cán keo là hệ acrylic copolymer. Cảm ơn bạn đã giúp đở mình.Mình rất mong sự giúp đở từ bạn. Có thể Mail qua giúp mình: kiembich@yahoo.com.vn

mcnhan
09-16-2009, 05:36 PM
Màng pvc bảo ôn nhiệt trước khi cán phủ lớp keo là như thế nào xin bạn chỉ giúp. màng pvc hiện mình đang xử dụng có độ dày 0.12mm-0.16mm.Màng thực tế là mình nhập, mình chỉ có công đoạn cán phủ lớp keo dính-sấy-cuốn lại thành cuộn.keo thì cũng nhập.
keo mình muốn tự chế lấy nhưng thử nhiều lần rồi cũng không được (mình mua cao su xông khói RSS3 về hòa tan trong toluen+xylen+nhựa thông rồi mình cán lên màng pvc nhưng nó ko bám dính được lên màng bạn biết chỉ giúp mình với).Hiện mình đang sấy ở 110độ C. Mình cũng đã thử sấy càng khô keo thì hiện tượng co rút màng càng ít. mình đang cán keo là hệ acrylic copolymer. Cảm ơn bạn đã giúp đở mình.Mình rất mong sự giúp đở từ bạn. Có thể Mail qua giúp mình: kiembich@yahoo.com.vn

gia nhiệt màng PVC trước khi vô lô tráng keo

suimlang
10-21-2009, 01:14 PM
xin chào , mình mới vào nhìn thấy về vấn đề này . Hiện giờ mình biết có 3 loại keo (xin lỗi vì không biết tiếng anh và không rành về hóa chất) gọi là keo nước , keo nóng và keo dầu (pvc cũa bạn nên dùng keo dầu) đồng thời tìm loại dùng nhệt độ thấp hoặc không cần nhiệt sấy . Về máy mình không rõ bạn sử dụng loại nào vì có nhiều loại và tùy nước sản xuất (vietnam , china , taiwan ...) thường gọi là máy tự dán . Khi cắt cuộn mà bị văng lõi ra ngoài bạn cũng nên xem xét về kĩ thuật cắt .
- hiểu biết chút ít , vài lời gửi bạn.

mcnhan
11-15-2009, 10:19 PM

Keo tự dính dùng cho băng keo và decal nếu theo phương diện polymer có thể xếp 3 loại như sau:
1- gốc cao su thiên nhiên: cao su+chất kết dính (bạn dùng cao su xông khói +nhựa thông trên nguyên tắc là được nhưng thực tế thì?? bạn thử dùng cao su 3L xem sao)
2- gốc acrylic: acrylic copolymer+axit acrylic
3- gốc Styrene copolymer: còn gọi là keo hotmelt, keo nóng chảy, keo nhiệt gồm SIS/SBS+chất kết dinh+dầu +chất chống oxy hoá

VN ta rất giàu tài nguyên cao su thiên nhiên vậy mà keo sx lại phải đi nhập. Cao su toàn xuất thô . Thật là chán cho các tiến sĩ "giấy" quá