PDA

View Full Version : câu hỏi đơn giản

croyps
08-08-2009, 07:05 PM
e có câu đố này đơn giản lắm, các bác thử sức nhé!
Tại sao những con chuột sau khi ăn thuốc chuột lại đi tìm nước uống? Vậy thuốc chuột là gì? Cái gì đã làm chuột chết? Nếu sau khi ăn thuốc mà không có nước uống nó chết mau hơn hay lâu hơn? >_<. hihi

kuteboy109
08-08-2009, 07:18 PM
Mình xin trả lời: thuốc diệt chuột là Zn3P2, có nước thì nó dễ bị thủy phân hơn tạo PH3, chính khí này làm chuột chết:
Zn3P2+ 6H2O--> 3Zn(OH)2+ 2PH3

bacco
08-08-2009, 09:40 PM
vậy tại sao sau khi ăn nó lại muốn tìm nước uống nhỉ

dohongtham
08-08-2009, 10:20 PM
vậy tại sao sau khi ăn nó lại muốn tìm nước uống nhỉ

xem phản ứng của bạn kuteboy kìa, khi thuốc chuột đi vào cơ thể chuột, trên đường đến dạ dày nó tiếp xúc với nước bọt, dịch của thực quản và ống tiêu hóa, xuống đến dạ dày nó lại tiếp xúc với dịch vị và nước trong dạ dày, phàn ứng xảy ra và nước bị mất nhanh chóng, các phản xạ thần kinh sẽ truyền đến não gây cảm giác khát và chuột sẽ đi tìm nước uống theo bản năng => điều này rất sai lầm vì càng hấp thu nước phản ứng xảy ra càng mạnh và PH3 thoát ra càng nhìu

MiddleOfNowhere
08-16-2009, 12:18 AM
Và tốt nhất là nên "tốt bụng" đặt kế bên chén thuốc chuột ấy một chén nước cho nó luôn, để nó khỏi phải chạy đi tìm nước lại mắc công ta đi dọn dẹp ở chỗ khác :24h_002:.

minhduy2110
08-22-2009, 03:44 PM
Cẩn thận chết người đây =.= Phosphin PH3 độc với chuột và với người cũng tương tự, ngày nay người ta đã cải tiến thuốc diệt chuột (bả chuột) chứ ko dùng Zn3P2 như ngày xưa nữa đâu.

catpro
08-23-2009, 08:09 AM
Nhưng loạii đó ngoài thị trường vẫn còn, mà còn có loại độc tính mạnh ăn vô ngủm khỏi cho nó cơ hội về nhà trăn trối

croyps
08-23-2009, 05:21 PM
huhuhu!!!!!!!!!!!!!!!!! Zậy theo mấy bác, e có nên thử hôg? Với lại mấy con chuột đó chạy nhanh lắm... huhu rượt hổg kịp làm sao bi giờ??? :015: :018:

Winter_N
08-24-2009, 07:29 PM
Thế cho Win hỏi tại sao nước ko cháy mà xăng lại cháy ạ :D

kuteboy109
09-11-2009, 10:00 AM
Hiện tượng ma trơi là do sự hiện diện của hỗn hợp PH3 và P2H4. Cũng đừng nên đùa nghịch với photphin, rất độc đó bạn!

laugh
09-11-2009, 09:30 PM
Hiện tượng ma trơi là do sự hiện diện của hỗn hợp PH3 và P2H4. Cũng đừng nên đùa nghịch với photphin, rất độc đó bạn!

thế cho mình hỏi có cách nào làm đc hiện tượng đó không vậy ??????????:24h_061:
mình rất muốn làm thử xem!!!!!!!!!!!
ai biết post lên đi.....:010:
P trắng có bán trên thị trường không làm thế nào để có đc P trắng????:24h_031::24h_087:

flameleaf
09-11-2009, 09:55 PM
Theo như mình biết ph3+p2h4 mới tạo ra ma trơj, kiếm đâu p2h4 bi h?

huyngoc
09-11-2009, 10:26 PM
Theo mình được biết thì hiện tượng ma trơi là do chất photphin gây ra. Người chết khi chôn thì cơ thể sẽ bị phân hủy và nhất là ở xương và não, từ đó tạo ra photphin(PH3) và điphotphin(P2H4).
Hỗn hợp hai khí đó thoát ta khỏi đất và cháy ngay ở nhiệt độ thường tạo ra hiện tượng ma trơi. Vậy thì chính xác hiện tượng ma trơi là do photphin cháy chứ không phải photpho nha bạn
ở trong tử thi người có tồn tại photphin PH3 ( chỉ t/d với O2 ở 15O 0C) nhưng khi có P2H4 xúc tác thì PH3 t/d với O2 ở 25 oC ( ở nhiệt độ thường đó) tạo thành P2O5 + H2O ( gây ra hiện tượng ma trơi). cháy do có sự cọ xát với không khí.Hiện tượng này tồn tại là nhờ có không khí. Vì thế khi thấy hiện tượng này ta càng cố chạy thì "ma trơi" càng chạy theo là do trước mặt ta là không khí vô hình,khi ta chạy vô tình mang cả khoảng không khí theo nên cứ ngỡ là bị "ma trơi" rượt.

hết thắc mắc nhá.

nguyenquocbao1994
09-12-2009, 01:14 PM
theo mình thì nước là chất vô cơ không thể cháy giải phóng nhiên liệu, còn Xăng là một chất hữu cơ, theo mình đa phần chất hữu cơ đều cso thể cháy tọa ra nhiên liệu như CH4, parafin, C6H6...

huyngoc
09-12-2009, 03:21 PM
theo mình thì nước là chất vô cơ không thể cháy giải phóng nhiên liệu, còn Xăng là một chất hữu cơ, theo mình đa phần chất hữu cơ đều cso thể cháy tọa ra nhiên liệu như CH4, parafin, C6H6...

theo lẽ hông thường thì suy nghĩ của quocbao đúng rồi .chúng ta chỉ cần xét nó trên quan điểm của nhiệt trị thấy ngay là phản ứng cháy của C,H với O2 tỏa nhiệt mạnh .mà các loại nhiên liệu khi có cấu trúc càng phức tạp thì tỷ số C/H càng cao vì vậy nhiệt dộ tằng mạnh xét trên thể tích, điều này còn rõ ràng hơn khi bạn hiểu đúng và đủ về các hợp chất có cấu trúc phức tạp (vòng , dị vàng , lai hợp, cơ kim)và cấu trúc mô hình cháy . chưa kể tính chất của quá trình cháy ,cơ chế cháy cũng có thể gây gia những tác động ko nhỏ. tuy nhiên cơ bản hiểu về nhiệt trị cơ bản là đủ. ở đấy mình chỉ muốn quay lại đầu mình có nói đây là theo lẽ thông còn trong thực tế , năm 1955(có thể chưa thật chính xác mốc-cơ bạn thì chắc ko sai)ở mỹ đã khá phá gia khả năm tự bốc cháy tỏa nhiệt rất mạnh của nước khi cho dòng từ trường mạnh chạy qua nó. mình có xem qua thì nghiệm đó tiếc giờ ko còn giữ cho các bạn coi. ngoài gia còn co thể điện phân và tái cấu trúc nước để làm năng lượng cái này có vẻ dễ hiểu hơn . thân ! mình sẽ cố tìm cái video đó nếu có thể