PDA

View Full Version : Tổng hợp vòng

bluemonster
10-22-2006, 06:03 PM
Đây là một hợp chất có dạng đa vòng dung hợp, hình như tên là semibulvalent thì phải ! hix, cái này ko chắc lắm, anh em ai biết tên chất này thì nói luôn he !

pro J.Sauer đã tổng hợp vào năm 2002, anh em hãy đề nghị một cơ chế hợp lí cho sự đóng vòng này nhé !

Chú ý, quan trọng nhất là giải thích sự logic của cơ chế !!!

Gợi ý nhỏ: Dùng kiến thức về pericyclic reaction ở hai mảng cycloaddition và electrocyclic reactions !

Chúc anh em vui !!!
:noel4 (

hix, sorry anh em nhé, mới edit lại cái hình

lmqcuong1611
10-28-2006, 10:12 AM
Bài này khó quá, tìm hoài chả thấy tài liệu gì hết sao mà thảo luận được .Tui nghía nó lâu lắm rồi mà đâu có nghĩ ra đâu mà trã lời.

bluemonster
10-28-2006, 10:20 AM
Gợi ý nhé !
Bài này chỉ là đố vui nhãn quan thôi !!!
Diel - Ander xong rùi tách N2 ra, rùi lại mở vòng theo electrocyclic, rồi tách tiếp N2 ra, mò tí sẽ ra sản phẩm !
anh em thử xem !
:ot (

bluemonster
10-29-2006, 12:41 PM
Đợi lâu quá, chả thấy ai ngó cả ! thôi thì BM trả lời luôn vậy !!! Thực ra đây chỉ là bài thuần tuý diel - Alder, lúc đầu mình cũng tưởng phải qua bước electrocyclic open ring, nhưng khi làm thì thấy bỏ qua bước đó cũng okie !!!
post đáp án đây !

Anh em thắc mắc chỗ mô trong đáp án cứ thảo luận nhé !!
:tutin (

lmqcuong1611
10-30-2006, 07:37 AM
Giải rồi mới biết, tưởng nó cao siêu lắm lắm ai nhè nó cũng dễ quá, chắc tại mình lười suy nghĩ quá. Thôi BM cũng đừng có nản, có bài gì hay về tổng hợp thì post lên cho tui tham gia với. Tui cũng thích tham gia lắm nhưng mà tại dzì hong có nhiều thời gian thôi.

napoleon9
10-11-2007, 09:23 PM
cái này hay đó huynh ! huynh post lên bài tập cho đệ tập làm quen thử nhe !
à mà huynh ơi tách N2 có điều kiện gì ko huynh?
mà ở hình tách N2 cuối theo đề huynh nên vẽ trong cùng mặt phẳng vừa dễ nhìn phải ko huynh?
than chuc huynh nhiều sức khoẻ post bài tiếp cho chem