PDA

View Full Version : phân tích định tính hợp chất thiên nhiên bằng sắc kí lỏng - rắn và HPLC

quynhanh_1129
09-23-2009, 10:30 PM
em đang cần phân tích định tính thành phần các chất có trong cây thuốc nam bán chi liên. bước đầu em đã chuẩn bị dịch chiết cây này và nhồi cột sắc kí bằng silicagel. em xin hỏi nếu dùng sắc kí cột để tách các chất trong dịch chiết em nên dùng pha động là dung môi nào.em định dùng etanol và nước cất theo một tỉ lệ nào đó. em xin hỏi rõ cấu tạo và cách thức làm việc của detector dùng điện cực là UV - Vis, và điện cực electron chemical. tín hiệu từ detector vào máy tính như thế nào để máy tính đưa ra các peak. em chưa hiểu rõ. :24h_031::24h_031:

gaumit
09-24-2009, 07:02 AM
em đang cần phân tích định tính thành phần các chất có trong cây thuốc nam bán chi liên. bước đầu em đã chuẩn bị dịch chiết cây này và nhồi cột sắc kí bằng silicagel. em xin hỏi nếu dùng sắc kí cột để tách các chất trong dịch chiết em nên dùng pha động là dung môi nào.em định dùng etanol và nước cất theo một tỉ lệ nào đó. em xin hỏi rõ cấu tạo và cách thức làm việc của detector dùng điện cực là UV - Vis, và điện cực electron chemical. tín hiệu từ detector vào máy tính như thế nào để máy tính đưa ra các peak. em chưa hiểu rõ. :24h_031::24h_031:

cái chuyện chọn dung môi nào là tùy thuộc bạn chọn phân tích nhóm chất nào trong đối tượng mẫu của bạn thôi, cái này thường là phải khảo sát nếu như bạn chưa có nhưng thông số cụ thể hay chưa có ai nghiên cứu về nó thử với các dung môi được dùng nhiều như: ethanol, methanol, butanol, etil acetate, chloroform....

UV-VIS detector không phải là một điện cực UV-VIS như bạn nói đâu ha, nó là một loại đầu dò quang học, loại đầu dò này hoạt động dựa trên sự hấp thu bước sóng ánh sáng của chất phân tích và người ta sẽ đặt một hoặc một số diod quang ở phía bên kia lớp dung dịch để xác định xem chất phân tích trong dung dịch hấp thu bao nhiêu % lượng bước sóng đơn sắc chiếu qua nó, rồi chuyển thành tính hiệu điện và ghi ra bên ngoài. nó hoạt động tương tự như một máy trắc quang, và cũng dựa trên định luật Beer
đầu dò điện hóa thì lại dựa trên tính dẫn điện của chất phân tích trong dung dịch
tài liệu thì không thiếu bạn có thể tìm trong 4rum nha, lúc trước có rất nhiều trao đổi về vấn đề này rất hay trong box HPLC đó

quynhanh_1129
09-26-2009, 08:03 PM
em cảm ơn ạ