PDA

View Full Version : phân tích kim loại nặng bằng phương pháp ASS

sunghungoke
10-06-2009, 10:41 AM
phân tích kim loại nặng bằng phương pháp AAS(atomic absorption spectrometer) là phương pháp phổ hấp thu nguyên tử.
quá trình phân tích gồm các bước như sau:
lấy mẫu
xử lý mẫu
phân tích mẫu
dựa vào kết quả phân tích đánh giá.
hiện mình đang làm ceminar về vấn đề này nhưng đang gặp rất nhiều khó khăn về tài liệu liên quan.
mình rất mong được sự giúp đỡ của các bạn

transynam
10-06-2009, 10:53 AM
bạn cần cụ thể tài liệu loại gì. phuong pháp phân tích hay tài liêu về máy AAS và phải có địa chỉ mail thì mọi nguòi mói gửi được chứ

sunghungoke
10-06-2009, 11:14 AM
cảm ơn bạn đã góp ý
mình cần tìm tài liệu về phân tích kim loại nặng bằng phương pháp AAS.
đối tượng phân tích là các loại rau quả thực phẩm.
tài liệu yêu cầu chi tiết liên quan đến kỹ thuật phân tích.
lấy mẫu: kỹ thuật lấy mẫu, yêu cầu, các phương pháp lấy mẫu.
xử lý mẫu: kỹ thuật xử lý mẫu
phân tích mẫu: kỹ thuật, thao tác tiến hành, cách đọc số liệu thu nhận, xử lý số liệu.
các bạn giúp đỡ mình vui lòng gửi cho mình tài liệu qua email: hungson1988@gmail.com

transynam
10-06-2009, 11:23 AM
cảm ơn bạn đã góp ý
mình cần tìm tài liệu về phân tích kim loại nặng bằng phương pháp AAS.
đối tượng phân tích là các loại rau quả thực phẩm.
tài liệu yêu cầu chi tiết liên quan đến kỹ thuật phân tích.
lấy mẫu: kỹ thuật lấy mẫu, yêu cầu, các phương pháp lấy mẫu.
xử lý mẫu: kỹ thuật xử lý mẫu
phân tích mẫu: kỹ thuật, thao tác tiến hành, cách đọc số liệu thu nhận, xử lý số liệu.
các bạn giúp đỡ mình vui lòng gửi cho mình tài liệu qua email: hungson1988@gmail.com

đã gửi nhưng còn thiếu nhiều ai có giúp đở bạn ấy

sunghungoke
10-08-2009, 12:17 AM
cảm ơn bạn rất nhiều vì đã gửi tài liệu cho mình!
mình đã đọc tài liệu bạn gửi, nó giúp cho mình khá nhiều.
mình đã kết hợp với một số tài liệu tiếng anh và đang hoàn thành bài báo cáo của mình.

l_t_huyen1987
10-18-2009, 02:10 PM
cảm ơn bạn rất nhiều vì đã gửi tài liệu cho mình!
mình đã đọc tài liệu bạn gửi, nó giúp cho mình khá nhiều.
mình đã kết hợp với một số tài liệu tiếng anh và đang hoàn thành bài báo cáo của mình.

Xin các bạn mình cũng đang nghiên cứu về phương pháp phân tích này để ứng dụng tính toan lượng kim loại nặng bị hấp phụ bởi cacbon hoạt tính, nhưng chưa hiểu về phương pháp này.Các bạn cho mình xin tài liêu với nhé.Mail của mình là:l_t_huyen1987@yahoo.com.vn
Cám ơn các bạn nhé:heorung(:doctor (

namphongbk
05-30-2010, 07:58 PM
các bạn ơi!
ai có tài liệu phương pháp phá mẫu các thảo dược, thuốc dược phẩm, đông dược với mục đích xác định kim loại năng thì gửi cho mình xin với. cảm ơn nhiều
mail của mình: phong.tran@vids.vn

vinacontrollab
06-08-2010, 01:40 PM
bạn có phương pháp xác định LoD cho mình xin với.
địa chỉ mal của mình là: vinacontrollab@yahoo.com
cám ơn bạn

katetrang
06-14-2010, 09:17 PM
các bạn ơi!
ai có tài liệu phương pháp phá mẫu các thảo dược, thuốc dược phẩm, đông dược với mục đích xác định kim loại năng thì gửi cho mình xin với. cảm ơn nhiều
mail của mình: phong.tran@vids.vn

Mình đọc từ tài liệu của máy, bạn xem thử nhé

oishi_273k
06-23-2010, 10:45 PM
mình đang cần tài liệu về phân tích thủy ngân trong nước. bạn nào có chỉ mình với! mail của mình là oishi273k@gmail.com. cảm ơn nhiều!

nhungnguyen
06-23-2010, 10:56 PM
mình đang cần tài liệu về phân tích thủy ngân trong nước. bạn nào có chỉ mình với! mail của mình là oishi273k@gmail.com. cảm ơn nhiều!
Chào bạn. Bạn tham khảo APHA 3112.B đi, ở chỗ của mình làm theo phương pháp này đó.

oishi_273k
06-29-2010, 12:46 AM
Chào bạn. Bạn tham khảo APHA 3112.B đi, ở chỗ của mình làm theo phương pháp này đó.

bạn có thể nói cụ thể về cái APHA 3112.B không, hay bạn có thể gửi cho mình ít tài liệu về phưong pháp này không. cảm ơn nhiều!

Quoc Dung
07-09-2010, 05:53 PM
bạn có phương pháp xác định LoD cho mình xin với.
địa chỉ mal của mình là: vinacontrollab@yahoo.com
cám ơn bạn
Mình có làm LOD theo tiêu chuẩn CFR40 này, bạn bào quan tâm có thể tham khảo nha. Các bạn xem quy trình ở phần phụ lục B của tài liệu.

luckysunny1988
09-30-2010, 10:27 AM
các bạn. bạn nào có tài liệu về phân tích kim loại bằng phương pháp AAS thì cho mình với nhé. mail của mình là anhduong.td@gmail.com. mình rất cần tài liệu đó. mong các bạn giúp đỡ. bạn nào có thì gửi cho mình nhé

vinacontrollab
10-02-2010, 10:43 AM
các bạn. bạn nào có tài liệu về phân tích kim loại bằng phương pháp AAS thì cho mình với nhé. mail của mình là anhduong.td@gmail.com. mình rất cần tài liệu đó. mong các bạn giúp đỡ. bạn nào có thì gửi cho mình nhé
bạn muốn phân tích kim loại nào?trong gí? nếu mình có mình gởi cho.

luckysunny1988
10-02-2010, 04:02 PM
bạn muốn phân tích kim loại nào?trong gí? nếu mình có mình gởi cho.

mình phân tích thành phân kim loại trong đồ trang sức. mà nguyên liệu chủ yều là Fe, Zn, Thiếc, bạc,cu và vàng. nếu có bạn gửi cho mình được không. mà cho mình hỏi khi phân tích trên máy AAS thì kết quả hiển thị trên máy tính phải không. và mình sẽ không phải xử lý kết quả nữa. mail của minh là anhduong.td@gmail.com. rất mong sự giúp đỡ của bạn. thankyou nhiều nhé.

vothuong12
10-04-2010, 02:26 PM
uh. Bạn nào có tài liệu về phân tích Kl nặng thì share mình với luôn. mail nè: congquy1212@gmail.com Mình mới ra trường nè. Nhưng mà mình ko học về khoa hóa. Thank nhìu nha!

diepgl
10-04-2010, 04:14 PM
ai có tài liệu về phân tích Fe trong nước bằng AAS k?send cho mình với:dejaynhi_teena10@yahoo.thak

Mình không có tài liệu chỉ có cái qui trình thôi

Xác định Fe bằng AAS theo pp thêm vào dung dịch chuẩn

Ở đây quan trọng nhất là trong 1000ml mẫu hoặc dung dịch chuẩn bạn thêm 1 ml HNO3 đặc hoặc HCl đặc.
Rồi đem đo như bình thưởng thôi !

Nguyễn Hoàng Hưng
10-04-2010, 04:55 PM
mình cần tài liệu về phân tích Fe trong nước bằng phương pháp AAS và tài liệu về máy AAS lun.ai có send cho minh` với : email : dejaynhi_teena10@yahoo.com

luckysunny1988
10-05-2010, 10:22 AM
các bạn ơi cho mình hỏi là nhiều file các bạn gửi qua diễn đàn sao mình ko được vậy. bạn nào biết chỉ giùm mình với.

Teppi
10-05-2010, 01:04 PM
mình cần tài liệu về phân tích Fe trong nước bằng phương pháp AAS và tài liệu về máy AAS lun.ai có send cho minh` với : email : dejaynhi_teena10@yahoo.com

Mục đích của bạn để làm gì?

Nếu chỉ để viết tiẻu luận thì có một số ví dụ thông tin miễn phí trên mạng như sau:

www.academicjournals.org/ijps/PDF/pdf2007/Mar/Eletta.pdf
http://www.rsc.org/delivery/_ArticleLinking/DisplayArticleForFree.cfm?doi=b008172h
http://www.thaiscience.info/Article%20for%20ThaiScience/Article/1/Ts-1%20trace%20analysis%20of%20iron%20copper%20lead%2 0&%20arsenic%20in%20locally%20produced%20wines%20&%20distilled%20spirites.pdf
http://www2.shimadzu.com/applications/Aas/c122-e018.pdf
http://www2.shimadzu.com/apps/appnotes/c101-e042.pdf
http://www.nipne.ro/rjp/2009_54_7-8/0741_0747.pdf

Thân,

Teppi

whitesky2007s
01-21-2011, 09:32 AM
mình đang làm luận văn về phân tích kloai trong đất bằng AAS, bạn nào co tlieu cách xử lý mẫu, qui trình thi chỉ mình với.Cảm ơn các bạn nhiều. địa chỉ mail mình đây:whitesky2007s@yahoo.com.thanks

hnty
01-22-2011, 12:58 PM
mình đang làm luận văn về phân tích kloai trong đất bằng AAS, bạn nào co tlieu cách xử lý mẫu, qui trình thi chỉ mình với.Cảm ơn các bạn nhiều. địa chỉ mail mình đây:whitesky2007s@yahoo.com.thanks

Bạn phải nói rõ là KL nào? K, Na khác với Pb, Cd hay U bạn à:023:Bạn nói chung chung như thế ai biết đường mà tháo gỡ cho bạn?

hnty
01-22-2011, 01:01 PM
mình phân tích thành phân kim loại trong đồ trang sức. mà nguyên liệu chủ yều là Fe, Zn, Thiếc, bạc,cu và vàng. nếu có bạn gửi cho mình được không. mà cho mình hỏi khi phân tích trên máy AAS thì kết quả hiển thị trên máy tính phải không. và mình sẽ không phải xử lý kết quả nữa. mail của minh là anhduong.td@gmail.com. rất mong sự giúp đỡ của bạn. thankyou nhiều nhé.

Trong đồ trang sức thì thành phần của các kim loại trên lên đến mức % rồi:023:Vậy chuẩn độ hay trắc quang cho khỏe chứ sao cứ phải AAS nhỉ:022:

tigerchem
02-11-2011, 10:34 PM
Lượng mẫu "trang sức" cần bao nhiêu để phương pháp phân tích chuẩn độ đạt kết quả tin cậy 99.99%? Chi phí phân tích và thời gian cho 1 mẫu, cho 10 mẫu? Cân nhắc những yếu tố này bạn sẽ chọn được AAS hay UV
:)

vanhiepk52a
02-16-2011, 02:36 PM
Chào tất cả các bạn!
Tớ chuẩn bị làm 1 đề tài: Phân tích hàm lượng Pb (hoặc Fe, Cd, As) trong sản phẩm sữa bằng AAS
Tớ rất mong có các tài liệu yêu cầu chi tiết liên quan đến kỹ thuật phân tích.
Lấy mẫu: kỹ thuật lấy mẫu, yêu cầu, các phương pháp lấy mẫu.
Xử lý mẫu: kỹ thuật xử lý mẫu
Phân tích mẫu: kỹ thuật, thao tác tiến hành, cách đọc số liệu thu nhận, xử lý số liệu.
Vui lòng gửi cho tớ vào địa chỉ: nothingisay@gmail.com
Cảm ơn các bạn nhiều!