PDA

View Full Version : giúp em cái phần xử lý mẫu để xác định hàm lượng tổng kim loại trong đất bằng F-AAS

hiencrys
10-09-2009, 08:32 PM
hic, chuyện là em đang học môn tách chiết và phân chia dung môi hữu cơ, em sắp thi rùi mà thầy cho câu hỏi ác quá là: trình bày quy trình tách chiết kim loại nặng Pb, Cu, Zn và Cd trong mẫu đất để đem di phân tích bằng F-AAS và Asen trong nước bằng GF-AAS. Em tim hoai hum thấy, mong các anh, các chị, các cô, các cậu và các bác giupes em hic hic hic
thanks nhiều nhiều nhiều

maiyeuem_hhx
10-10-2009, 12:10 PM
thu 2 thi rui ma jo moi hoi ha?

transynam
10-10-2009, 04:52 PM
tách chiết bằng dung dịch cường thủy thì còn có thể giupd được chứ bằng dung môi hữu cở thì hơi bí tài liệu rồi.

gaumit
10-10-2009, 06:28 PM
hic, chuyện là em đang học môn tách chiết và phân chia dung môi hữu cơ, em sắp thi rùi mà thầy cho câu hỏi ác quá là: trình bày quy trình tách chiết kim loại nặng Pb, Cu, Zn và Cd trong mẫu đất để đem di phân tích bằng F-AAS và Asen trong nước bằng GF-AAS. Em tim hoai hum thấy, mong các anh, các chị, các cô, các cậu và các bác giupes em hic hic hic
thanks nhiều nhiều nhiều

dung môi sử dụng phổ biến nhất là MIBK/APDC(hoặc butyl acetat/APDC) và DIBK/aliquat 365, DDTC... bạn có thể tham khảo các loại dung môi này trên mạng vì đây là chất sử dụng rất phổ biến trong kỹ thuật chiết lỏng lỏng để làm giàu hàm lượng các kim loại trong mẫu.
với mẫu đất thì bạn có thể xử lý bằng cường thủy hoặc nung chảy trong môi trường peroxid natri,...rồi chuyển sang môi trường acid sau đó định mức rồi dùng một lượng dung môi hữu cơ xác định để chiết làm giàu hàm lượng kim loại trong mẫu, những loại dung môi này thường không có tính chọn lọc cao nên thường sẽ chiết một nhóm các kim loại khác nhau có mặt trong mẫu đã extract.