PDA

View Full Version : cho mình hỏi về phân tích Malachite green bằng UPLC/MS/MS

lanh29
10-19-2009, 01:29 PM
Cho mình hỏi nếu dùng 3mL pha động để giải hấp thì nồng độ sau khi phân tích trên UPLC/MS/MS có khác gì khi duùng 5 mL không?
ví dụ:
Làm sach dịch chiết malachite green bằng cột SPE-MCX (trao đổi ion), nếu dùng 3 mL pha động để giải hấp thì có khác gì dùng 5 mL giải hấp không, vì mình sợ dùng 3 mL có thể chất cần phân tích còn lại trên cột.

sau khi mình dùng 3ml để giải hấp xong thì mình tiếp tục dùng 1 mL nửa để giải hấp đem 1 mL pt trên UPLC/MS/MS thì thấy, diện tích peak chuẩn giảm không đáng kể nhưng peak nội chuẩn giảm rất nhiều kết quả là nồng độ Malachite green tăng lên gấp 5 lần so với chuẩn thêm vào, điều này có thể kết luận gì? Giúp mình với.

TSS
11-12-2009, 05:49 PM
Cho mình hỏi nếu dùng 3mL pha động để giải hấp thì nồng độ sau khi phân tích trên UPLC/MS/MS có khác gì khi duùng 5 mL không?
ví dụ:
Làm sach dịch chiết malachite green bằng cột SPE-MCX (trao đổi ion), nếu dùng 3 mL pha động để giải hấp thì có khác gì dùng 5 mL giải hấp không, vì mình sợ dùng 3 mL có thể chất cần phân tích còn lại trên cột.

sau khi mình dùng 3ml để giải hấp xong thì mình tiếp tục dùng 1 mL nửa để giải hấp đem 1 mL pt trên UPLC/MS/MS thì thấy, diện tích peak chuẩn giảm không đáng kể nhưng peak nội chuẩn giảm rất nhiều kết quả là nồng độ Malachite green tăng lên gấp 5 lần so với chuẩn thêm vào, điều này có thể kết luận gì? Giúp mình với.
Chào bạn

Có lẽ câu hỏi của bạn có vẻ quá chuyên môn riêng về phân tích Melachite nên mình không thấy ai trả lời cả. Mình cũng chưa phân tích bao giờ nên cũng không có câu trả lời cho bạn được nhưng mình khuyên bạn nên làm thí nghiệm vài lần trên mẫu chuẩn hai phương pháp mà bạn đang suy nghĩ. Hoặc bạn có thể tham khảo ý kiến của một số phòng thí nghiệm đang phân tích như bạn. Mình nghĩ là bạn đang làm tròng lĩnh vực thủy sản. Nếu đúng vậy bạn có thể tham khao bên Naviquad vùng 4 hay vùng 5. Mình biết là Nafiquad đang làm mẫu thủy sản này rất nhiều.

Mình gửi kèm phương pháp phấn tích tren Science Direct để bạn tham khảo

Chúc bạn thành công!

TSS
11-12-2009, 05:57 PM
Minh gui lai file dinh kem!

hnty
11-16-2009, 08:27 PM
Nafiquad cũng chỉ dùng các quy trình dịch từ Science Direct ra mà thôi vì mình đang làm trong đó mà:3:
Bạn cũng đã tự trả lời câu hỏi của mình rồi còn gì: peak nội chuẩn giảm mạnh dẫn đến định lượng không chính xác nghĩa là 3mL dung môi của bạn giải hấp không hết nội chuẩn trong mẫu:3:

thohry
11-23-2009, 10:19 AM
Để thử lại, bạn có thể giải hấp bằng 3.5 ; 4.0 ml và xem peak nội chuẩn ra sao. Nếu diện tích peak tăng dần thì đúng là 3.5ml không thể giải hấp hết như bạn TSS đã nêu.