View Single Post
Old 10-26-2008 Mã bài: 30383   #2
tie.pok
Thành viên ChemVN

tie.pok's Avatar

Groans: 1
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 25 tie.pok will become famous soon enough tie.pok will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to tie.pok

Chúc mừng bạn vì đang được làm việc với 1 công cụ rất mạnh của ngành phân tích (SPD-M20A của bạn không đơn thuần là Detetor hấp thụ UV, mà nó còn được gọi là PDA - Photodiod Array). Giới hạn phát hiện nhỏ nhất thì mình chưa được nghe nói vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố như mẫu, cột, dung môi pha động có phải loại hấp thụ UV nhiều hay không, khoảng bước sóng đo,... tuy nhiên, với hệ thống HPLC của Shimadzu dùng để phân tích các chất kháng sinh thì ngay cả hệ với Detector SPD-M10Avp cũng có thể phát hiện được ở C < 10 ppb rất nhiều (bạn tham khảo thêm các bài báo và tiêu chuẩn kiểm tra dư lượng chất kháng sinh trong thủy sản). Thật tiếc vì nếu bạn có RF Detector thì với aflatoxin còn phát hiện được ở C = 0.01 ppb.
Có 1 điều mà mình không hiểu khi đọc bài của bạn là "phân tích kháng sinh trong nước THẢI chăn nuôi" nhưng bạn lại đi quan tâm tới chất gì đó có C ~ 10ppb???
- Thứ nhất, theo Tiêu chuẩn (10 TCN 83x : 2006) của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn thì nồng độ cho phép của các chất kháng sinh tồn tại trong thức ăn chăn nuôi toàn ở cỡ ppm (thấp nhất trong số đó là quy định phương pháp sắc ký lỏng hiệu năng cao (HPLC) để xác định hàm lượng các kháng sinh chlotetracycline (CTC), oxytetracycline (OTC) và tetracycline (TC) trong thức ăn chăn nuôi. Giới hạn phát hiện của phương pháp là 0,1 mg/kg ~ 100 ppb). Vậy thì mình phải nhọc lòng phân tích những cái trong giới hạn được phép làm gì.
- Thứ hai, nếu thực sự làm trên mẫu nước thải thì lại càng không cần thiết vì TCVN 5945 : 2005 các giới hạn đều ở ppm cả. Bên cạnh đó, các chất khác tồn tại trong nước thải với nồng độ rất lớn có thể sẽ gây hiện tượng overload, overlap,... thì thử hỏi mình có thể phát hiện ra cái peak bé tý tẹo của chất có C ~ 10 ppb kia không?
Một vài trăn trở cùng bạn. Thân.

Chữ kí cá nhânKý cọt gì, có phong bì không mà ký? Ai thấy hay kích phát vào cảm ơn là vui lắm

tie.pok vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tie.pok vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
giotnuoctrongbienca (10-26-2008), huongngoclan84 (10-29-2008), New_P (10-27-2008), thuhanoi2304 (11-18-2008), trieuvan (04-19-2009)