View Single Post
Old 03-25-2009 Mã bài: 36839   #10
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi bediepvien View Post
Bạn ơi cho mình hỏi là phí ở dorm chỉ có 30,000won thôi ah.
Hiện tại với 400,000won thì mình nghỉ chỉ có thể chi tiêu vừa đủ với mức sống hiện tại ở Hàn thôi.
Nếu bạn nào muốn tham dự thì mình khuyên phải chuẩn bị cho bạn tiền vé máy bay lượt về sau khi kết thúc khóa học.
Thêm một thông tin nữa là hiện nay tiền Hàn đang bị mất giá nên 400,000won hiện nay chưa được 300USD.
Vài lời góp ý nếu có gì sai sót mong các bạn thông cảm.
Mình đồng ý với bạn về những khoản tính chi li trên. Tỉ giá hiện tại 1 USD = 1500 KRW, như vậy khoảng 270 USD.
Do tiền dorm rẻ, nên số tiền trên chắt chiu thì vừa đủ ăn.
Thế nhưng, đối với dạng internship thì theo mình nghĩ ko nên đặt nặng vấn đề tài chính, vì chắc chắn không dư dã. Kể cả Stipend MSc của mình là 907.000 KWR tính toán chi li cũng vừa đủ sống. Do tùy điều kiện mức sống từng vùng nữa.

Course Internship này là cơ hội của các bạn hồ sơ yếu, không chuẩn bị kịp English ... Khi hoàn thành xong khóa Internship thì khả năng học tiếp MSc ở GIST rất cao, lúc đó tài chính đương nhiên đỡ hơn rất nhiều.

Tưởng tượng như đây là cơ hội để các bạn có CV hơi mù mịt tí nắm cơ hội đi học, và cải thiện CV, chờ những cơ hội mới trong tương lai. Nếu nghĩ xa hơn, đào tạo Internship là đào tạo nghề, kĩ năng research, do đó cơ hội đi làm (nếu ko muốn học tiếp) sau khi về nước cũng tuyệt vời.

Cũng nói thêm, GIST là một viện top ở Korea, nên hồ sơ không mạnh lắm cũng rất khó vào đó.

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn bluemonster vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Bo_2Q (03-26-2009), mdlhvn (03-26-2009)