Chủ Đề: Chất chậm cháy
View Single Post
Old 01-26-2010 Mã bài: 53205   #18
bediepvien
Thành viên ChemVN

hoathuytinh

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Mình xin đóng góp chút kiến thức về chất chống cháy, viết tắt la FR.
Về cơ chế hoạt động chia làm 2 loại : Vật lý và hóa học.

Cơ chế vật lý : FR hoạt động bởi các cách sau
1. Hình thành lớp bảo vệ có khả năng truyền nhiệt thấp. Điều này giảm đc tốc độ phân hủy của pol nhờ làm giảm quá trình truyền nhiệt đến pol.
2. Có tác dụng làm lạnh.FR phan huy có tính chất thu nhiệt. (ATH cũng đúng cho trường hợp này).
3. FR có tác dụng làm loãng (dilution). Pol để có thể cháy được cần có một mức giới hạn minimum lượng khí, trong trường hợp FR có thể kết hợp với một vài chất phụ gia và phân hủy cho ra một lượng khí trơ có thể pha loảng nồng độ của hổn hợp khí gây cháy.

Về cơ chế hóa học: 2 cơ chế chính là gas phase và condensed phase. File mình post ở trên có minh họa về 2 cơ chế này.
Còn 1 cơ chế thứ 3 kết hợp 2 cơ chế trên là dạng intumescense.

Còn về ATH ( Al(OH)3) thì mình cũng có vài bài báo nói về nó ko biết có giúp ích gì cho bạn minhduc ko. Theo như mình biết hiện ATH và Mg(OH)2 thường được dùng làm FR cho nhựa EVA, và cần dùng đến một lượng rất lớn (~60 wt%) để có thể đạt được yêu cầu chống cháy theo tiêu chuẩn UL-94. Nhưng vì ATH và EVA có giá thành thấp nên người ta ít quan tâm nhiều đến hàm lượng, mang tính chất nghiên cứu khoa học là chủ yếu. Nếu bạn học ở KHTN thì bạn có thể liên lạc anh ( thầy) Nguyễn Công Tránh -bộ môn Hóa lý. Anh Tránh có thể giúp bạn tìm hướng đi đúng trong đề tài của bạn vì kiến thức về FR thì như hiện nay theo mình nghĩ khó tìm người khác hơn được.
Mình thử upload mấy bài báo liên quan đến ATH mà sao ko đc.
Có gì cho địa chỉ email mình sẽ gửi mail cho bạn. Chúc bạn thành công.
bediepvien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn bediepvien vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
14-2 (01-27-2010), minhduc14888 (01-27-2010)