View Single Post
Old 07-23-2010 Mã bài: 65392   #6
Bo_2Q
Moderator

Bo_2Q's Avatar

Chemistry for better life

Groans: 6
Groaned at 8 Times in 6 Posts
Rep Power: 67 Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice
Send a message via Yahoo to Bo_2Q

Trước tiên muốn có vài lời với cả nhà. Do chế độ mặc định của diễn đàn sẽ sắp xếp bài viết trước lên trên bài viết sau nên em không thể move đơn thuần các bài viết topic cũ sang đây vì nó sẽ chèn mất post video clip. Vì thế em đã quote lại bài viết của tất cả mọi người với tên người viết rõ ràng và nhóm theo chủ điểm thảo luận. Làm thế này có hơi thiệt về số lượng bài viết và số lần cảm ơn cho một số thành viên nhưng không đáng kể. Mong mọi người thông cảm và tiếp tục đóng góp cho topic

Trích:
Nguyên văn bởi Nguyen Thi Minh Trang View Post
cho em hỏi treo sợi chỉ làm gì ạ? em vẫn ko hiểu!!!
C.H.V đã trả lời
Trích:
Nguyên văn bởi C.H.V View Post
Treo sợi chỉ để tạo mầm kết tinh, muối CuSO4 bám vào, lúc đầu tạo những tinh thể nhỏ, từ tinh thể đó dần dần sẽ lớn dần và sợi chỉ của bạn treo sẽ dính vào giữa tinh thể.
Thân

quangkh
đã trả lời
Trích:
Nguyên văn bởi quangkh View Post
Cách dùng sợi chỉ sẽ cho tinh thể màu xanh . Ngoài ra trên mạng còn chỉ một cách khác là dùng vỏ trứng gà để kết tinh đồng lúc này tinh thể sẽ giống pha lê (trong suốt) nhưng nhỏ
jun yun ho đã hỏi
Trích:
Nguyên văn bởi jung yun ho View Post
các anh chị ơi,nếu làm bằng dd NaCl thì có làm giống CuSO4 không?

tieulytamhoan đã trả lời
Trích:
Nguyên văn bởi tieulytamhoan View Post
Kết tinh từ dung dịch NaCl chưa bão hòa ở nhiệt độ phòng (100 ml dung dịch NaCl mất khoảng 1 tuần) bảo đảm tinh thể to, trong suốt.

Cách dùng sợi chỉ chẳng qua là làm theo kiểu kết tinh đường phèn thôi, dùng mầm dị thể đó mà.
quangkh đã trả lời
Trích:
Nguyên văn bởi quangkh View Post
Tinh thể NaCl sẽ ra hình lập phương nhưng Đồng sunfat kết tinh ra tinh thể trong suốt hình trụ đẹp hơn ( nhưng lại nhỏ) . Anh biết cách nào tăng kích thước tinh thể không?
tieulytamhoan đã trả lời
Trích:
Nguyên văn bởi tieulytamhoan View Post
Bạn thích dạng hình gì thì tùy thôi nhưng theo tui thấy thì làm từ NaCl dễ và rẻ hơn ^^

Muốn tăng kích thước tinh thể thì phải nuôi nó lớn từ từ. Muốn nó lớn thì phải giảm sự cạnh tranh kết tinh ra tinh thể bằng cách hạn chế tối đa số lượng mầm tạo thành và 1 điều không kém quan trọng là tốc độ kết tinh chậm. Túm cái váy lại là bạn phải điều khiển tốc độ tạo mầm và tốc độ kết tinh thật khéo léo (cụ thể tối nay mình post tiếp hoặc sẽ thẻo luận sau. Giờ mình có việc phải đi rồi. Thông cảm nhé.

Bạn làm thừ dd NaCl trước tự khắc bản thân sẽ hiểu mình phải làm gì
Good luck!

trongunhuheo đã hỏi
Trích:
Nguyên văn bởi trongunhuheo View Post
mình cũng có xem,nhưng hok biết ngoài sữ dụng kim nối vào sợi chỉ,mình dùng khung hình khác...cho nó có hình dạng,thế có được không?
minhduy2110 đã trả lời
Trích:
Nguyên văn bởi minhduy2110 View Post
Cái kim sợi chỉ, hay bất cứ vật thể nào khác nhỏ con trong 1 dung dịch quá bão hòa chỉ đóng vai trò làm trung tâm kết tinh thôi. Nếu ko dùng kim chỉ thì có thể thả vài hạt cát nhỏ vào đáy cốc cũng được, chỉ có cái dùng sợt chỉ buộc cái kim thì lúc tinh thể hình thành rồi ta dễ lấy ra hơn mà thôi.

Tinh thể này ko tự kết tinh theo khung hình có sẵn được đâu em!

Chữ kí cá nhânScience for Humanity

thay đổi nội dung bởi: Bo_2Q, ngày 07-23-2010 lúc 09:51 PM.
Bo_2Q vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Bo_2Q vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
nfhm94 (09-18-2010)