View Single Post
Old 09-06-2010 Mã bài: 68176   #2
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi nthanh View Post
Em muốn dựng đường chuẩn 4 nồng độ để đo nồng độ chất đó trong mẫu (chỉ 1 chất thôi), cho em hỏi là em có thể xây dựng đường chuẩn chỉ bằng 4 nồng độ của chất quan tâm không? nhờ các anh chị hướng dẫn giúp bởi vì em đang mắc ở chỗ chất nội chuẩn, chất ngoại chuẩn.
Chào bạn,
Bạn có thể dựng đường chuẩn với 4 điểm + 1 mẫu trắng cũng được. Đường chuẩn phải tuyến tính và các điểm của đường chuẩn nên được phân bố hợp lý. Mẫu xác định phải nằm trong đường chuẩn và tốt nhất là nằm trong khoảng giữa đường chuẩn.
Nếu có thể thì bạn cũng nên dùng nội chuẩn (cùng nồng độ cho tất các các chuẩn và mẫu) để có kết quả phân tích chính xác hơn. Nồng độ nội chuẩn vừa phải để có tín hiệu phân tích khoảng bằng với điểm chuẩn trung gian là tốt.
Chúc bạn thành công.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn