View Single Post
Old 07-18-2009 Mã bài: 42314   #4
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Groans: 3
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi dinhtuan2212 View Post
Cho em hỏi về tên của tất cả các dụng cụ trong phòng thí nghiệm. Em ít được vào phòng thí nghiệm nên không biết tụi nó tên gì . À mà có cả tên tiếng Anh càng tốt.
Thanks!
Hy vọng file này giúp ích: http://rapidshare.com/files/25717034...sware.ppt.html

Việc biết tên dụng cụ thông dụng ở phòng thí nghiệm, cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh, rất là hữu ích. Cái lợi trước mắt là khi đọc tài liệu hướng dẫn bằng tiếng Anh mình sẽ hiểu được người ta làm thế nào, với dụng cụ gì. Cái lợi thứ 2 là khi soạn thảo các bảng chuyên luận (monograph), hoặc khi viết các quy trình về máy móc hoặc hiệu chỉnh máy móc, sẽ không bị lúng túng khi cần mô tả về các thao tác có liên quan đến việc sử dụng thêm những dụng cụ thông thường trong phòng lab vào những mục đích do lường hay kiểm tra. Ngoài ra, việc nắm rõ tên các dụng cụ cũng giúp các thành viên trong cùng một phòng thí nghiệm dễ nói chuyện với nhau, nhờ đưa giúp một cái erlen mà người ta cứ lúng túng đưa cho mình hết ống đong lại bình mức thì thật là bực bội.

Thật ra nếu có ý định đi tiếp Đại học ngành Hóa thì mới phải băng khoăn đến vụ này, chứ học phổ thông thì PTN đã có gì đâu. Xin lỗi các nhóc trung học nhá!

thay đổi nội dung bởi: Ocean, ngày 07-18-2009 lúc 06:51 PM. Lý do: Quên để ý, bài này thuộc box phổ thông mà tớ lại viết theo kiểu chuyên nghiệp.
Ocean vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Ocean vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
dinhtuan2212 (07-28-2009), tieulytamhoan (07-28-2009), _EAF_ (12-12-2010)
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn Ocean:
huyngoc (08-06-2009)