Chủ Đề: Aceton trong xăng
View Single Post
Old 09-19-2006 Mã bài: 4111   #12
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Mình thấy giải pháp cho lô hàng này quay về cố hương của GS Chu Phạm Ngọc Sơn là tốt nhất. Mình có mất mát gì đâu nào ! Bên Sin và Hàn bồi thường và đổi lại hết rồi còn gì. Chỉ cần 1 cú phone gọi cho thằng thợ nào bên kia, chỉa cái van xả aceton ra chỗ khác là xong ngay, khỏi làm đau đầu các nhà hóa học.

Về các giải pháp hóa học, chiết tách, hấp phụ tác động vô xăng chứa aceton với hy vọng giảm hàm lượng aceton thì mình thấy ko khả thi lắm.

1, Chúng ta chưa biết thành phần của xăng như thế nào (còn chất phụ gia khác ko). Cứ hình dung nhé, xăng 83, 92, 95 có màu rất khác nhau, nếu là alkan và cycloalkan ko, thì có màu ko nhỉ ? Khi hấp phụ hoặc ly trích giảm lượng aceton, thì chất lượng xăng có đảm bảo như ban đầu ko ? Chưa kể lẫn mấy thứ khác vào trong đó !

2, Chi phí cho xử lý sẽ như thế nào ? Giải pháp hóa học của Yugi, nếu được cũng bất khả thi. Chỉ dành trong phòng thí nghiệm, đăng vài bài báo khoa học thì được ! Về giải pháp hấp phụ của minhtruc, thì cứ hình dung nhé. Diện tích bề mặt của Al2O3 khoảng 300m2/g, diện tích mỗi phân tử aceton khoảng 20 Angstrom, thế mình cần bao nhiêu Al2O3 cho 20 ngàn tấn xăng. Nếu giải hấp Al2O3 để tái sử dụng thì chi phí giải hấp là bao nhiêu.

3, Giả sử mình thành công trong việc xử lý, để xem tổng công ty xăng dầu lời bao nhiêu nhé. 20.000x1000x1.3x3000 - thuế. Ối trời, bọn xăng dầu sẽ giàu to rồi, ko chừng lại bớt được tham nhũng trong ngành này nữa.

Anyway, dù sao cũng thêm nhiều kiến thức cho chemvn, anh em cứ tiếp tục thảo luận các pp loại bớt aceton nhé.

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

thay đổi nội dung bởi: aqhl, ngày 09-19-2006 lúc 04:12 AM.
aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn