View Single Post
Old 10-24-2010 Mã bài: 71151   #6
quocthanhvu
Thành viên ChemVN

Chemical Engineer

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Chào bạn, dựa vào một ít kiến thức và kinh nghiệm mình có xin được chia sẻ với bạn các vấn đề đang quan tâm

Vấn đề thứ nhất:
Công thức chung mà bạn nêu ra là ở dạng truyền thống và rất kinh tế. Hiện nay, xu hướng mới người tiêu dùng không những cần sạch và bọt nhiều mà còn quan tâm đến sức khỏe (không hại và khô da tay) và yếu tố môi trường nữa. Cho nên, công thức NRC sẽ có thêm những chất HĐBM dịu nhẹ hơn và chất làm mềm/ẩm da... Tuy nhiên, giá thành sẽ cao hơn và không phù hợp khi bạn làm sản phẩm để cạnh tranh với các loại NRC đang có trên thị trường.

Vấn đề thứ hai
I) LAS (Linear Alkyl Benzene Sulfonate)
1. Bình thường ở dạng acid, LAS NaOH là ở dạng đã trung hòa rồi
2. LAS là chất HĐBM anionic có các lợi điểm: tẩy rửa tốt, bọt nhiều, giá thành rẻ nhưng gây kích ứng mạnh cho da và mắt nên thường sử dụng cho sản phẩm tẩy rửa gia dụng, không dùng cho sp chăm sóc cá nhân.

II) SLES (Sodium Laureth Sulfate)
1) LES có thể là cách nói chại/ ngắn gọn, chính xác là SLES. Ete cũng là tên nói tắt từ Sodium Lauryl Ether Sulfate
2) Về so sánh độ tẩy rửa 2 sản phẩm này, mình không có tài liệu cụ thể nhưng có thể nói là 9/10 thui
3) Đúng là SLES bọt nhỏ và bền LAS. Theo mình, bạn vẫn giữ 12% LAS (15% làm khô da tay lắm) và có thể tăng thêm SLES lên đến tỉ lệ LAS:SLES 1:1. Bạn làm thí nghiệm và cân đối với giá thành nha.
4) Đã trả lời ở trên
5) Bạn có thể ngâm qua đêm với nước thì khuấy sẽ nhanh tan hơn.

III) SLS
1) Sodium Lauryl Sulfate
2) Là chất HĐBM anionic giống như LAS và SLES
3) SLS có tính tạo bọt tốt, tẩy rửa tốt, giá thành kinh tế, tương thích tốt với da và mắt hơn LAS nên thường được sử dụng chung với SLES trong sp chăm sóc cá nhân (dầu gội, sữa tắm...)
4) Cái này mình chưa làm thử nên cũng không giúp được bạn. Nhưng theo mình thấy SLS ít dùng trong NRC, vì dùng SLES là cũng được rồi. Hơn nữa, SLES khi gặp muối (NaCl) tạo đặc tốt hơn SLS.

Một vài góp ý nhỏ, chúc bạn thành công nha!
quocthanhvu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn quocthanhvu vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
binh_dan_34 (11-04-2010), hoanganhx (10-28-2010)