View Single Post
Old 12-29-2009 Mã bài: 51650   #2
gaumit
Moderator

gaumit's Avatar

gấu & mít

Groans: 0
Groaned at 6 Times in 3 Posts
Rep Power: 41 gaumit is a jewel in the rough gaumit is a jewel in the rough gaumit is a jewel in the rough gaumit is a jewel in the rough
Send a message via Yahoo to gaumit

Trích:
Nguyên văn bởi vothaiduy10 View Post
Các cao thủ trong lĩnh vực phân tích trắc quang làm ơn cho mình hỏi.
Mình muốn phân tích hàm lượng Fe3+ trong dung dịch phức với 1,10-Phenantrolin. Có một câu hỏi đặt ra là: tại sao phải đo mật độ quang ở bước sóng cực đại?
Nếu các bạn giải thích bằng tài liệu gì thì cụ thể tài liệu để mình tham khảo thêm nhé. thanks các bạn rất nhiều.
Bạn chý ý đồ thị mô tả peak hấp thu quang này nha:

trong phương pháp trắc quang, người ta sử dụng nguyên lý của định luật Lambert - Beer, ở đó có sự tỉ lệ thuận của độ hấp thu quang của chất hóa học vào nồng độ chất có trong dung dịch hấp thu, và điểm đặc trưng là mỗi chất hóa học (thường là các phức của kim loại với thuốc thử hữu cơ), là chỉ hấp hấp thu tại một hoặc một vài bước sóng đơn sắc xác định, vì thể tại các cực đại này ta sẽ thu được mức độ hấp thu của chất có trong dung dịch là cực đại.
nguyên tắc của một thiết bị trắc quang là đo mức độ truyền qua của chùm bức xạ đơn sắc, và sử dụng các diod quang ghi nhận cường độ bức xạ còn lại sau khi truyền qua lớp dung dịch và đã bị hấp thu. từ đó thiết bị sẽ so sánh với cường độ bức xạ ban đầu phát ra từ nguồn, mà tính ra lượng bức xạ bị hấp thu bởi chất.
Như vậy phải đo ở bước sóng hấp thu cực đại để đảm bảo mức độ hấp thu bức xạ của chất trong dung dịch và hàm lượng chất có trong dung dịch là tỉ lệ với nhau theo đúng nguyên tắc của định luật Beer

Chữ kí cá nhânĐiều quan trọng là phải không ngừng đặt câu hỏi...!

gaumit vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn gaumit vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
kachiusa0306 (12-13-2010), vothaiduy10 (12-29-2009)