Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Máy Microwave.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-30-2010 Mã bài: 56390   #1
juan.alvic
Thành viên ChemVN

juan.alvic's Avatar

Juan

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to juan.alvic
Post Máy Microwave

Chào mọi người,

Mình có một số vần đề với máy Microwave mỗi khi dùng nó để phá mẫu, mong mọi người hướng dẫn cho mình được rõ nha. Cám ơn mọi người trước ah,

1. Khi mình Phòng thí nghiệm (PTN) lắp máy, người bán máy hướng dẫn mình dùng ống control cho vào mẫu Blank. Theo mình biết như vậy là sai đúng không? Vì mẫu Blank thì làm sao kiểm soát được nhiệt độ và áp suất
2. Trong khi mình tiến hành phá mẫu, không biết sao lần nào cũng có mẫu bị xì, cạn hết mẫu bên trong. Mình chưa rõ nguyên nhân nữa. Mặc dù mình lắp ráp các ống rất chặt. Để giải quyết tình thế, mình hạ nhit độ và áp suất thì mẫu lại không tan.
3. Dây sensor bị hư hoài (ah mình dùng máy thương hiệu CEM)
Mọi người giúp mình giải quyết những vấn đề này nha. Mình chịu thôi
juan.alvic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2010 Mã bài: 56526   #2
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi juan.alvic View Post
Chào mọi người,

Mình có một số vần đề với máy Microwave mỗi khi dùng nó để phá mẫu, mong mọi người hướng dẫn cho mình được rõ nha. Cám ơn mọi người trước ah,

1. Khi mình Phòng thí nghiệm (PTN) lắp máy, người bán máy hướng dẫn mình dùng ống control cho vào mẫu Blank. Theo mình biết như vậy là sai đúng không? Vì mẫu Blank thì làm sao kiểm soát được nhiệt độ và áp suất
2. Trong khi mình tiến hành phá mẫu, không biết sao lần nào cũng có mẫu bị xì, cạn hết mẫu bên trong. Mình chưa rõ nguyên nhân nữa. Mặc dù mình lắp ráp các ống rất chặt. Để giải quyết tình thế, mình hạ nhit độ và áp suất thì mẫu lại không tan.
3. Dây sensor bị hư hoài (ah mình dùng máy thương hiệu CEM)
Mọi người giúp mình giải quyết những vấn đề này nha. Mình chịu thôi
Chào bạn
Tôi có một vài ý kiến về vấn đề bạn quan tâm như sau
1. Controlled Vessel là bình điều khiển nhiệt độ và áp suất chung cho các bình còn lại (thường là 13 bình vì máy của bạn hiệu CEM). Về nguyên tắc tất cả các quá trình trong bình control phải giống với các bình kia hoặc hơi "cực đoan" hơn một chút (tức là nhiệt độ và áp suất phải cao hơn), có như thế nó mới là một "van an toàn" đúng nghĩa. Nếu bình control là mẫu trắng thì nhiệt độ và đặc biệt là áp suất trong bình khi vận hành luôn luôn thấp hơn các bình còn lại. Như thế ở các thời điểm tới hạn, cần ngắt tia vi sóng thì điều kiện các bình còn lại đã vượt giới hạn an toàn và sẽ có nguy cơ rò (xì) hay thậm chí là nổ.
2. Khi ráp các vessel vào carousel, nên chú ý vị trí các bình phải đúng, các khóa van xả phải đuợc xiết chặt và đặt cùng 1 hướng. Vặn ốc trên carousel tương ứng với các bình vừa phải, đều tay. Thường thì CEM luôn cung cấp cho bạn một cái "khóa" để siết bình, bạn siết cho tới khi vừa chặt, bộ truyền động trên khóa lệch nghe 1 tiếng "cạch" sang một bên là đuợc.
Khi máy làm việc, bạn cần theo dõi và giám sát áp suất và nhiệt độ của các bình cho kỹ xem có gì bất thường không. Thuờng thì nhiệt độ của dung dịch trong các bình không nên quá 180oC, áp suất không quá 300 psi (mặc dù thiết kế bình chịu đuợc áp suất cao hơn). Nếu thấy sự sụt áp bất thường ở 1 trong các bình chứng tỏ bình đó bị xi. Nguyên nhân do bình và nắp không khít nhau, có biến dạng bất thường trên miệng bình, van an toàn không đuợc siết đủ chặt hay safety membranne bị hỏng, cần thay mới. bạn kiểm tra kỹ xem sao.
3. Sensor hay hỏng là do ráp vào máy không đúng cách, khi mcrowave vận hành thường xoay tròn mâm carousel làm xoắn dây sensor.
Vài dòng cho bạn, có thắc mắc thêm thì điện cho tôi theo số 0977 151763.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
halong (04-09-2010)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn