Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY ::.. > HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Một vài vấn đề cần được góp ý, tư vấn về Nước Rửa Chén.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-07-2010 Mã bài: 71972   #31
haichaulong
Thành viên ChemVN

hailong

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi hoanganhx View Post
Xin chào haichaulong, rất cảm ơn ý kiến của bạn về 3 câu hỏi của mình. Vì bạn nói đây là ý kiến chủ quan, nên mình sẽ đợi thêm nhiều ý kiến nữa rồi sẽ rút ra kết luận cuối cùng, chi tiết.

Còn về CMC thì cũng sẽ có, không những CMC mà mình sẽ post lên 1 số chất khác nữa. Vì hơi bận rộn với công việc chính của mình nên thời gian này chưa đi tìm kiếm và mua thêm các loại hóa chất khác để thí nghiệm được. Nói tóm lại là, thông tin câu hỏi và hình ảnh sẽ có khi nào mình mua được hóa chất tốt và bắt đầu thí nghiệm.

Nói đến CDE, thời gian trc khi mình lập ra topic này, có 1 lần mình ra Kim Biên mua CDE ở 1 sạp nhỏ, ngoài đó hầu hết người ta nói CAB là chất "giữ bọt" (vì chưa tìm được từ ngữ chuyên ngành nên mình mượn từ của họ) còn CDE là chất "dưỡng da". Không biết những thông tin đó họ lấy từ đâu, và căn cứ vào đâu, đến giờ mình vẫn thắc mắc. Nhưng riêng mình thì cứ theo tài liệu chính thống mà hiểu thôi. Không biết haichaulong có giải thích nào về những nhận định của những người bán hóa chất ngoài Kim Biên hay không ?.

Ngoài ra nếu bạn có thời gian, trang đầu còn một số vấn đề mình đã cập nhật, bạn có thể ghé qua xem thế nào nhé.
Hi hoanganhx!
uk` mình cũng rất muốn hiểu rõ thêm về các loại hóa chất có thể có trong nước rửa chén và thành phần ra sao. Mình cũng rất mong các bạn đóng góp ý kiến và tài liệu thêm cho topic.
Còn về CDE và CAB mình cũng chưa tìm hiểu thông tin trên mạng hay những nguồn khác nên cũng không biết tại sao người ta lại gọi nó như vậy nên cũng không thể nhận định về nó là như thế nào được.
Mình sẽ cố gắng tìm hiểu về những vấn đề của bạn đưa ra, nếu có thể trả lời hoặc đóng góp ý kiến mình sẽ đóp góp.
Thân.
haichaulong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn haichaulong vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
binh_dan_34 (11-08-2010), hoanganhx (11-07-2010)
Old 11-07-2010 Mã bài: 71973   #32
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Groaned at 4 Times in 4 Posts
Send a message via Yahoo to hoanganhx

Trích:
Nguyên văn bởi haichaulong View Post
Hi hoanganhx!
uk` mình cũng rất muốn hiểu rõ thêm về các loại hóa chất có thể có trong nước rửa chén và thành phần ra sao. Mình cũng rất mong các bạn đóng góp ý kiến và tài liệu thêm cho topic.
Còn về CDE và CAB mình cũng chưa tìm hiểu thông tin trên mạng hay những nguồn khác nên cũng không biết tại sao người ta lại gọi nó như vậy nên cũng không thể nhận định về nó là như thế nào được.
Mình sẽ cố gắng tìm hiểu về những vấn đề của bạn đưa ra, nếu có thể trả lời hoặc đóng góp ý kiến mình sẽ đóp góp.
Thân.
Mình mong hồi âm của bạn, hẹn sớm gặp lại.

Chữ kí cá nhânNếu trên đường tình ta lẻ loi một mình, thì trên con đường đời ta có mi, buồn ơi !

hoanganhx vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hoanganhx vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
binh_dan_34 (11-08-2010)
Old 11-08-2010 Mã bài: 72033   #33
binh_dan_34
Thành viên ChemVN

binh_dan_34's Avatar

vuitinh

Groans: 1

Trích:
Nguyên văn bởi hoanganhx View Post
Xin chào haichaulong, rất cảm ơn ý kiến của bạn về 3 câu hỏi của mình. Vì bạn nói đây là ý kiến chủ quan, nên mình sẽ đợi thêm nhiều ý kiến nữa rồi sẽ rút ra kết luận cuối cùng, chi tiết.

Còn về CMC thì cũng sẽ có, không những CMC mà mình sẽ post lên 1 số chất khác nữa. Vì hơi bận rộn với công việc chính của mình nên thời gian này chưa đi tìm kiếm và mua thêm các loại hóa chất khác để thí nghiệm được. Nói tóm lại là, thông tin câu hỏi và hình ảnh sẽ có khi nào mình mua được hóa chất tốt và bắt đầu thí nghiệm.

Nói đến CDE, thời gian trc khi mình lập ra topic này, có 1 lần mình ra Kim Biên mua CDE ở 1 sạp nhỏ, ngoài đó hầu hết người ta nói CAB là chất "giữ bọt" (vì chưa tìm được từ ngữ chuyên ngành nên mình mượn từ của họ) còn CDE là chất "dưỡng da". Không biết những thông tin đó họ lấy từ đâu, và căn cứ vào đâu, đến giờ mình vẫn thắc mắc. Nhưng riêng mình thì cứ theo tài liệu chính thống mà hiểu thôi. Không biết haichaulong có giải thích nào về những nhận định của những người bán hóa chất ngoài Kim Biên hay không ?.

Ngoài ra nếu bạn có thời gian, trang đầu còn một số vấn đề mình đã cập nhật, bạn có thể ghé qua xem thế nào nhé.
Theo như mình thấy CDE vì nó ít kích ứng da tay nên người bán gọi là dưỡng da còn CAB làm cho bọt cứng khó vờ nên người bán gọi là giữ bọt, chẳng qua là họ nói cho gọn để dễ nhớ dễ gọi dễ hiểu và dễ bán. Nhưng khi người mua hỏi kĩ thì người bán có khi cũng chẳng hiểu hết hoặc nếu có hiểu thì cũng trả lời chung chung có thể do họ kg có thời gian.
Vài lời cùng bạn
binh_dan_34 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn binh_dan_34 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
hoanganhx (11-08-2010)
Old 11-08-2010 Mã bài: 72072   #34
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Trích:
Nguyên văn bởi binh_dan_34 View Post
Theo như mình thấy CDE vì nó ít kích ứng da tay nên người bán gọi là dưỡng da còn CAB làm cho bọt cứng khó vờ nên người bán gọi là giữ bọt, chẳng qua là họ nói cho gọn để dễ nhớ dễ gọi dễ hiểu và dễ bán. Nhưng khi người mua hỏi kĩ thì người bán có khi cũng chẳng hiểu hết hoặc nếu có hiểu thì cũng trả lời chung chung có thể do họ kg có thời gian.
Vài lời cùng bạn
mình ghi nhận ý kiến của bạn, cám ơn binh_dan_34 đã góp ý.

Chữ kí cá nhânNếu trên đường tình ta lẻ loi một mình, thì trên con đường đời ta có mi, buồn ơi !

Old 11-09-2010 Mã bài: 72130   #35
thanhchem
Thành viên ChemVN

thanhchem

Groaned at 3 Times in 3 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi contep View Post
Dear các bạn, nãy giờ lướt qua mấy bài trên, thấy các bạn đều có những ý kiến rất đúng, chứng tỏ có thực nghiệm nhiều, tuy nhiên để ngắn gọn lại mình xin trả lời như sau:
Cấu tạo của công thức nước rửa chén gồm:
+ Chất tẩy rửa
+ Nhóm các hoạt chất chức năng hỗ trợ
+ Nhóm các chất cảm quan (màu, mùi, tạo đặc, . . . )
+ Nhóm các chất bảo quản

1- Chất tẩy rửa : LAS là chất tẩy rửa mạnh, có tính acid, phải trung hoà bằng NaOH, khi trung hoà gần tới điểm trung hoà thì dùng Na2CO3 (hay còn gọi là soda) vì soda có tính kiềm nhẹ hơn HaOH và ổn định pH rất tốt, tuy nhiên nên dùng ít thôi vì nó sinh ra bọt nhiều lắm (Vì giải phóng CO2 trong lòng dung dịch). LAS có nhiều bọt lớn, làm khô da tay khi tiếp xúc với da trong thời gian lâu.
SLS: có tính tẩy rửa yếu hơn LAS, tạo bọt nhiều, mịn hơn, ít hại da hơn
SLES: hay còn gọi là Eter Vì trong công thức cấu tạo có vài nhóm oxit etylene (EO) chất này êm dịu hơn hai chất trên, khả năng tạo đặc với NaC tốt hơn (do NaCl là chất tạo đặc rẻ tiền) tạo bọt mịn, nhiều. Tuy nhiên giá thành cao hơn.
Thường thì tỷ lệ tối ưu là : LAS: SLES = 8%:4% trong công thức, tuy nhiên giá thành sẽ quyết định tỷ lệ này !
Khi khuấy thì theo thứ tự này sẽ dễ hơn:
LAS + SLES khuấy nhẹ cho đều + nước + NaOH (đã pha loãng) + Na2CO3 (đã pha loãng)
CAB: thường gọi là betain có tác dụng hỗ trợ quá trình tẩy rửa tốt hơn êm dịu hơn, tuy nhiên giá của CAB cũng hơi cao. Lượng dùng được giới thiệu tối đa là 4%.
Ngoài ra, bây giờ người ta còn dùng thêm APG (Alkyl poli glucoside- đây là một chất hoạt động bề mặt thế hệ mới) cho công thức tăng thêm tính êm dịu, cải thiện tính tẩy rửa độ bọt và tính ổn định của sản phẩm. Tối đa cũng khoảng 4%.
Mình bận quá, tạm thời như vậy đi, nếu còn thắc mắc nữa thì lúc nào mình sẽ trả lời thêm. Đây là một sản phẩm thương mại thông dụng, tuy nhiên không kém phần khó khi làm công thức.
Hy vọng bạn thoả mãn một phần nào. Thân.
Con tép giỏi quá. Hôm nào gặp thọ giáo mới được
thanhchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn thanhchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
hoanganhx (11-18-2010), lukhu (11-25-2010)
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn thanhchem:
mystickharin (12-16-2010)
Old 11-10-2010 Mã bài: 72169   #36
maximus87
Thành viên ChemVN

Bước vào đời

Về chất tẩy rửa mình cũng có một thắc mắc là về độ nhớt của sản phẩm khi hòa tan vào trong nước. Mình không hiểu độ nhớt trong sản phẩm tẩy rửa là do chất nào gây nên, vì mình thấy giữa bột giặt và nước giặt đồ công thức cũng gần giồng nhau về các chất hoạt động bề mặt nhưng đối với nước giặt đồ thì độ nhớt rất ít, khi giặt xong chỉ cần xả một nước là cảm thấy hết nhớt, nó trái với bột giặt sau khi xả với nước nhiều lần mà ta vẫn còn cảm thấy nhớt tay.
maximus87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-10-2010 Mã bài: 72181   #37
binh_dan_34
Thành viên ChemVN

binh_dan_34's Avatar

vuitinh

Groans: 1

Tôi thấy mấy bài viết của sư phụ CONTEP rất chuẩn dễ hiểu mong sư phụ tham gia nhiều hơn.
Xin hỏi sư phụ thêm vài vấn đề:lúc trước mình sài LAS tico dán nhản chử màu xanh dương thì ph kg có vấn đề gì nhưng cách đây hơn 2 năm tico đổi nhản chử màu đen mà người bán gọi là LAS h? thì mình làm ph 7,5 để qua 1 ngày ph lại xuống dưới 6 kg hiểu vì lý do gì?
Còn thuốc tẩy (javen) thì có người bán nói 23 độ là chuẩn có người nói 10% là chuẩn vậy ai đúng ? Xin đa tạ
binh_dan_34 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-17-2010 Mã bài: 72591   #38
haichaulong
Thành viên ChemVN

hailong

Chà sao lâu rồi mà không thấy ai góp ý thêm cho chủ đề hoặc trả lời các câu hỏi nhỉ !
haichaulong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-18-2010 Mã bài: 72615   #39
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Trích:
Nguyên văn bởi thanhchem View Post
Con tép giỏi quá. Hôm nào gặp thọ giáo mới được
rất hoan nghênh thanhchem đã tham gia topic. Nhưng mà dzô đây góp ý xíu đi Thanh, dzo spam không à, coi kỳ quá ^^.

Old 11-18-2010 Mã bài: 72617   #40
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Trích:
Nguyên văn bởi haichaulong View Post
Chà sao lâu rồi mà không thấy ai góp ý thêm cho chủ đề hoặc trả lời các câu hỏi nhỉ !
Chào haichaulong, do 1 thời gian vắng mặt (chắc cũng gần 2 tuần) nên topic hơi thiếu sinh khí, không biết trong thời gian qua haichaulong có thí nghiệm thêm đc gì nữa không ?. Post lên các vấn đề liên quan để mọi người cùng bàn luận, còn các vấn đề chính của topic chắc hơi nan giải nên mọi người chậm trả lời xíu.

Dạo này lu bu công việc mở cửa hàng, thêm nữa trên trường đang giao đồ án rất dài nên mình đành gác việc theo dõi topic sang 1 bên, hôm nay tranh thủ đc tí nên vào xem "thằng con" của mình thế nào ^^.

Sẽ có cập nhật thêm ở đầu topic.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn