Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS

Notices

PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS Muốn cập nhật kiến thức về phương pháp này thì vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Đun hồi lưu.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-18-2008 Mã bài: 26367   #1
duong
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Default Đun hồi lưu

Đun hồi lưu là gì vậy bạn, nó được ứng dụng trong lãnh vực nào ? các bạn giúp tôi nhé, cám ơn các bạn .
duong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-18-2008 Mã bài: 26370   #2
huyngoc
VIP ChemVN

huyngoc's Avatar

hạt bụi nào hóa kiếp thân tôi

Groans: 63
Groaned at 3 Times in 3 Posts

đun hồi lưu theo mình nghĩ là quá trình tách các cấu tử ra rựa vào sự khác nhau về nhiệt độ sôi bạn ạ nói về ứng dụng của nó thì nhiều nắm ko hiểu bạn nói là trong sản xuất hay cuộc sống . thôi mình cứ lấy ví dụ cả hai cho n\banj dễ hình dung nhé.trong cuộc sống bạn bạn phơi muối ở trên cánh đồng thì cũng là đun đấy nhưng nó ko hồi lưu chữ hồi luu là chỉ sự quay lại nếu hơi nước ấy quay lại một phần thì gọi là hồi luu thôi . trong sản xuất ví dụng quá trình chung tách đường trong các nhà máy đường đó bạn. nói về ứng dụng của cái này thì nhiều và cũng rất thú vị nguyên lý là thế chứ ứng dụng thì hay nắm và cả khái niệm này cũng là một nghệ thuật rồi bạn ạ. một chút thôngtin mong giúp bạn hiểu được đôi chút điều bạn mong muốn . nếu có gì thì xin cứ hỏi mình rất mong có thể giúp được bạn . ở mức độ sản xuất thì ko chắc vì mình chỉ mới được nhìn chưa được làm còn cấp độ trên sách chắc ko có vấn đề gì thế nhé!

thay đổi nội dung bởi: huyngoc, ngày 07-18-2008 lúc 01:11 AM.
huyngoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-18-2008 Mã bài: 26382   #3
Zero
Moderator

Zero's Avatar

Groans: 3
Groaned at 4 Times in 4 Posts
Rep Power: 56 Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice

Sự đun hồi lưu chính là sự chuyển chất trở lại môi trường phản ứng thông qua hệ thống ngưng tụ (trong Nam hiểu là hoàn lưu), thuật ngữ tiếng Anh tương đương là reflux, bạn huyngoc chỉ giải thích một cách gần đúng khái niệm này.
Lấy một ví dụ cho dễ hiểu: Khi ta tiến hành phản ứng este hóa giữa axit và ancol thì ancol có nhiệt độ thấp sẽ bay hơi. Để tránh sự thất thoát ancol thì người ta lắp một ống sinh hàn trên đầu bình phản ứng với mục đích hơi ancol thoát ra gặp sinh hàn sẽ ngưng tụ và trở về bình phản ứng. Quá trình đó được gọi là đun hồi lưu

Chữ kí cá nhânThe Olympeek - Tờ báo kết nối tri thức và cộng đồng Olympiavn
http://www.olympiavn.org/forum/index.php?board=217.0

Zero vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Zero vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huyngoc (07-28-2009), nhanduyen (06-28-2010)
Old 07-18-2008 Mã bài: 26389   #4
huyngoc
VIP ChemVN

huyngoc's Avatar

to zero thân: mình ko hiểu bạn nói mình nói gần đi\úng khái niệm này mình không hiểu nắm vì mình cho là mình nói đã chính xác( có nghĩa là hoàn toàn chính xác-chứ không phải là gần đúng như bạn nói )nếu bạn cho là câu nói của mình ko thỏa đáng thì co stheer chỉ giúp mình không. bên cạnh đó mình cũng rất ấn tượng các lấy ví dụ của bạn quả thật mình chưa từng nghĩ quá trình chưng theo hương này( vì mình là dân kỹ thuật) quả thật rất hay, cảm ơn bạn về ví dụ nhưng cũng rất mong bạn giải thích kỹ giúp nhé?!
Old 07-18-2008 Mã bài: 26391   #5
Zero
Moderator

Zero's Avatar

Groans: 3
Groaned at 4 Times in 4 Posts
Rep Power: 56 Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice

Vì trong phần của bạn không nói rõ vai trò của thiết bị ngưng tụ, trong khái niệm hồi lưu không thể thiếu nó. Vì thế nên theo mình cách giải thích của bạn chỉ đúng về mặt ý tưởng, chứ chưa chuẩn về mặt ngôn ngữ chuyên môn.
Xin lỗi bạn nếu mình nói có gì thất lễ ^__^

Chữ kí cá nhânThe Olympeek - Tờ báo kết nối tri thức và cộng đồng Olympiavn
http://www.olympiavn.org/forum/index.php?board=217.0

Zero vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-18-2008 Mã bài: 26393   #6
huyngoc
VIP ChemVN

huyngoc's Avatar

không , không giống như bạn nghĩ đâu mình hỏi bạn vậy vì sợ có gì đó mà mình ko hiểu được hay hiểu sai mà cư nghĩ là chuẩn thì ko tốt. thêm nưa cách tư duy về vấn đề này cửa bạn tạo sự mới mẻ của vấn dề quả thật rất hay-rât hay cảm ơn bạn .
Old 07-18-2008 Mã bài: 26421   #7
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi huyngoc View Post
to zero thân: mình ko hiểu bạn nói mình nói gần đi\úng khái niệm này mình không hiểu nắm vì mình cho là mình nói đã chính xác( có nghĩa là hoàn toàn chính xác-chứ không phải là gần đúng như bạn nói )nếu bạn cho là câu nói của mình ko thỏa đáng thì co stheer chỉ giúp mình không. bên cạnh đó mình cũng rất ấn tượng các lấy ví dụ của bạn quả thật mình chưa từng nghĩ quá trình chưng theo hương này( vì mình là dân kỹ thuật) quả thật rất hay, cảm ơn bạn về ví dụ nhưng cũng rất mong bạn giải thích kỹ giúp nhé?!
Bạn nên so sánh khái niệm zero nói với khải niệm bạn phát biểu, sẽ thấy khác nhau một trời một vực. Zero nói bạn gần đúng, còn mình thì nói bạn sai !!!

Trước hết, sau một thời gian theo dõi các bài post của huyngoc, mình thấy rất khó chịu khi phải đọc những bài viết ko dấu chấm câu, ngoài ra sai chính tả ko biết bao nhiêu, hix, bạn nên khắc phục điều này, vì viết đúng cho người khác dễ đọc chả có gì khó !!! Các bài viết sau này của bạn đôi khi bị delete thì chính là nguyên nhân này nhé. Thân.

Về câu hỏi của bạn duong, mình xin xác nhận lời zero phát biểu hoàn toàn chuẩn xác, còn bác huyngoc phát biểu hoàn toàn sai. Còn việc sai chỗ nào thì mong bác huyngoc so sánh với lời của zero.

Thế nhé.

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-19-2008 Mã bài: 26424   #8
huyngoc
VIP ChemVN

huyngoc's Avatar

ok mình sẽ khắc phục về lỗi viết, còn sai của mình chắc là đoạn hơi nước hả BM. có lẽ nên gọi nó là cấu tử dễ bay hơi thì đúng hơn nhỉ?còn nếu bạn nói hoàn toàn sai thì mình không đồng ý với bạn đâu (rất ko đồng ý). mong chúng ta có nhưng trao đổi nhiều hơn ,vì thực sự mình cho là cai này thú vị đấy. ko hiểu bạn có cho là vậy ko BM?

thay đổi nội dung bởi: huyngoc, ngày 07-19-2008 lúc 09:15 AM.
Old 07-19-2008 Mã bài: 26447   #9
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi huyngoc View Post
đun hồi lưu theo mình nghĩ là quá trình tách các cấu tử ra rựa vào sự khác nhau về nhiệt độ sôi bạn ạ
Câu này là định nghĩa bạn phát biểu đúng ko, theo mình thì sai, thậm chí cơ bản ! kĩ thuật đun hồi lưu (refluxing) nhằm giữ các cấu tử dễ bay hơi ở lại, đặc biệt thường gặp là giữ dung môi, trong các hệ phản ứng nhiệt độ lớn hơn hoặc gần với nhiệt độ sôi của dung môi.

Trích:
nói về ứng dụng của nó thì nhiều nắm ko hiểu bạn nói là trong sản xuất hay cuộc sống . thôi mình cứ lấy ví dụ cả hai cho n\banj dễ hình dung nhé.trong cuộc sống bạn bạn phơi muối ở trên cánh đồng thì cũng là đun đấy nhưng nó ko hồi lưu chữ hồi luu là chỉ sự quay lại nếu hơi nước ấy quay lại một phần thì gọi là hồi luu thôi
.
Trích:
trong sản xuất ví dụng quá trình chung tách đường trong các nhà máy đường đó bạn.
Mình sẽ ko nói bạn sai hoàn toàn nếu khái niệm phát biểu sai, nhưng ví dụ đưa ra đúng, đằng này sai hết trơn

Suy nghĩ lại nhé. Theo kinh nghiệm, các sinh viên hay nhầm giữa hai khái niệm, distillation và refluxing, chắc bạn cũng nằm trong số này.

Thân ái.

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2008 Mã bài: 27926   #10
banglang
Thành viên ChemVN

noname

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 2 Posts
Send a message via Yahoo to banglang

mình nghĩ la ngoài các y kiến trên việc đun hồi lưu còn có tác dụng làm giảm áp suất trong hệ, điều này ảnh hưởng đến sự chuyển dịch cân bằng phản ứng đối với những sản phẩm tạo ra khi áp suât giảm
banglang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn