Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ VÔ CƠ - INORGANIC CHEMISTRY FORUM

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Thực tập hóa vô cơ 1.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-22-2008 Mã bài: 22068   #1
funny_diary
Thành viên ChemVN

funny_diary's Avatar

thường dân

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to funny_diary
Talking Thực tập hóa vô cơ 1

cho mình hỏi
trong khi diều chế NaCl = pp ion chung (sục khí HCl vào dd bão hòa NaCl )
1) tại sao một số nhóm làm ra tinh thể muối rất nhỏ gần như dạng bột mịn, 1 số nhóm lai ra tinh thể to hơn , yếu tố nào ảnh hưởng vậy?
2) va` nếu tinh thể kết tinh có màu va`ng va`ng có phải do lẫn tạp chất?
3) để loại tạp chất, có phải mình phải tra'ng rửa bằng ancol thật kĩ ko, hay bằng cách nào , xin chỉ ju'p mi`nh nhé
thanks.

thay đổi nội dung bởi: minhduy2110, ngày 08-02-2010 lúc 06:21 PM.
funny_diary vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-22-2008 Mã bài: 22069   #2
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Groaned at 54 Times in 26 Posts
Rep Power: 84 tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi funny_diary
cho minh hoi
trong khi dieu che NaCl = pp ion chung (suc khi HCl vao dd bao hoa NaCl )
1) tai sao mot so nhom lam ra tinh the muoi rat nho gan nhu dang bot min, 1 so nhom lai ra tinh the to hon , yeu to nao anh huong vay?
2) va neu tinh the ket tinh co mau vang vang co phai do lan tap chat?
3) de loai tap chat, co phai minh phai trang rua bang ancol that ki ko, hay bang cach nao , xin chi jup minh nhe
thanks.
1/ Kích thước hạt tùy thuộc vào thời gian nuôi tinh thể bạn ah.

2/ Sau khi lọc rửa acid, "rang" muối rồi mới có màu vàng hay có màu vàng trước khi lọc rửa sản phẩm ?

3/ Dùng acol để rửa acid HCl đi kèm với sản phẩm. Tuy nhiên ko nên rửa nhìu acol quá sẽ mất bớt sản phẩm vì trong acol có nhiều H2O nữa mà

Chữ kí cá nhânMethod is a teacher of teachers - Charles-Maurice Talleyrand-Périgord Duc de Bénévent
" Đời người sắc sắc không không
Chi bằng hãy sống hết lòng với nhau ..."

tieulytamhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-22-2008 Mã bài: 22070   #3
funny_diary
Thành viên ChemVN

funny_diary's Avatar

thường dân

Default thuc tap hvc1-dieu che phèn nhôm tu quang bauxite

giúp mình với
làm thế nào để tinh thể phèn nhôm đều và đẹp vậy
sao các nhóm kia ra đều va` đẹp. còn nhóm mình làm ra ko đẹp
có phải mình phải lọc thật kĩ ko
hay là do trong quá trình đem cô, mình đã cô dung dịch quá cạn hay ko?

thay đổi nội dung bởi: funny_diary, ngày 03-25-2008 lúc 10:41 AM.
Old 03-22-2008 Mã bài: 22071   #4
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Rep Power: 84 tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all
Talking

Trích:
giup minh voi :
lam the nao de tinh the phen nhom deu va dep vay?
sao cac nhom kia lam ra rat dep . con nhom cua minh lam ra ko dep, jong nhu la o ngoai thi truong ban vay?
co phai minh phai loc that ki ko?
hay la do trong wa trinh dem cô cho dd it lai roi dem ket tinh, minh da cô dd wa can hay ko?
Đẹp hay không là do thao tác trong quá trình điều chế của bạn, củng có ảnh hưởng của pH kết tinh & thời gian kết tinh. Nhưng đẹp hay không mang đi chuẩn độ hàm lượng là bít ngay phèn của bạn tốt hay ko liền
Lọc cũng đóng vai trò rất quan trọng.
Mà làm những bài điều chế có thể lẫn tạp chất (như bài phèn lẫn KCl) thì bạn nên tra cứu bảng độ tan các tạp chất, biến thiên như thế nào so với nhiệt độ để tiến hành nung, cô dd cho hợp lý, tránh hiện tượng "bột nhão" & lẫn nhiều tạp chất
Túm lại, trong thực tập bạn nên xem kỹ các điều kiện tiến hành p/ứ & chú ý tập trung vào thao tác cho tốt là sản phẩm sẽ ko tệ đâu.
Chúc học tốt nhé! Thân!

Chữ kí cá nhânMethod is a teacher of teachers - Charles-Maurice Talleyrand-Périgord Duc de Bénévent

thay đổi nội dung bởi: tieulytamhoan, ngày 03-22-2008 lúc 11:58 AM.
Old 03-22-2008 Mã bài: 22073   #5
funny_diary
Thành viên ChemVN

funny_diary's Avatar

thường dân

mau vang hinh nhu la do con lan acid HCl trong wa trinh rua ancol ko sach do , vay minh phai rua ki chut phai ko
nhugn pp ion chung la khi suc khi HCl vao nong do Cl- nhiu nen pu theo chiu nguoc lai tao ra NaCl ran chìm xuong day erlen ma ban , dau co nuoi tinh the j dau , nen minh cung hoi thac mac cho nay
day la bai thuc hanh 1 trong hoa vo co 1 do ban , cho minh y kien nha
Old 03-22-2008 Mã bài: 22075   #6
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Talking

Trích:
mau vang hinh nhu la do con lan acid HCl trong wa trinh rua ancol ko sach do , vay minh phai rua ki chut phai ko
nhugn pp ion chung la khi suc khi HCl vao nong do Cl- nhiu nen pu theo chiu nguoc lai tao ra NaCl ran chìm xuong day erlen ma ban , dau co nuoi tinh the j dau , nen minh cung hoi thac mac cho nay
day la bai thuc hanh 1 trong hoa vo co 1 do ban , cho minh y kien nha
Màu vàng có thể bạn ko rửa sạch phễu Buchner hoặc HCl còn dính trên sp như bạn nói nhưng nếu là HCl thì khi "rang" xong là muối lại trắng tinh ngay. Như mình đã khuyến cáo từ trước, ko nên rửa nhìu acol quá sẽ mất sản phẩm.
Tuy là pp ion chung nhưng tinh thể của bạn sẽ to hơn nếu thời gian kết tinh dài, bạn làm kết tinh sẽ thấy mà.

@@@ lần sau trở đi bạn nên viết có dấu nhé. Nếu ko sớm muộn bài viết của bạn sẽ bị "đi về nơi xa" đấy. Nhớ đọc kỹ nội quy diễn đàn bạn nhé. Chúc học tốt! Thân!

Old 03-25-2008 Mã bài: 22139   #7
funny_diary
Thành viên ChemVN

funny_diary's Avatar

thường dân

Trích:
Nguyên văn bởi tieulytamhoan
Màu vàng có thể bạn ko rửa sạch phễu Buchner hoặc HCl còn dính trên sp như bạn nói nhưng nếu là HCl thì khi "rang" xong là muối lại trắng tinh ngay. Như mình đã khuyến cáo từ trước, ko nên rửa nhìu acol quá sẽ mất sản phẩm.
Tuy là pp ion chung nhưng tinh thể của bạn sẽ to hơn nếu thời gian kết tinh dài, bạn làm kết tinh sẽ thấy mà.

@@@ lần sau trở đi bạn nên viết có dấu nhé. Nếu ko sớm muộn bài viết của bạn sẽ bị "đi về nơi xa" đấy. Nhớ đọc kỹ nội quy diễn đàn bạn nhé. Chúc học tốt! Thân!

cám ơn bạn tieulytamhoan đã nhắc nhở mình thật lịch sự!
chứ đâu như aqhl
Moderator
nói 1 câu làm mình thật sự sốc : "Đề nghị bạn funny_diary sửa dấu lại nhé. Sau 24h, nếu bạn ko sửa dấu, các bài ko dấu của bạn sẽ được move vào "thùng rác". Lên đây nhờ vả, thì cũng phải tôn trọng các thành viên khác 1 tí. Chào."

đây là lần đầu tiên mình lên diễn đàn ,chưa bao jo gửi bài viết, nên minh ko pít, ko rành về mạng cho lắm,sao lại nói nặng như vậy,tỏ vẻ khinh thường người khác như vậy, đây là diễn đàn để mình học hỏi nhau, ai lại đi nói như vậy!!!
mình thật sự buồn!!!

thay đổi nội dung bởi: funny_diary, ngày 03-25-2008 lúc 11:45 AM.
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn funny_diary vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
ncaothach (08-02-2010)
Old 03-25-2008 Mã bài: 22153   #8
trannguyen
Thành viên tích cực

trannguyen's Avatar

Groaned at 2 Times in 2 Posts

bạn funny_diary có thấy vai trò của việc đuổi khí ra trong bài điều chế NaHCO3 quan trong như thế nào không?
mình có ý kiến đề xuất là đuổi kkhí tại bình phòng hộ trước sau đó mới đuổi ở bình E như vậy NH3 sẽ ít thoát ra nhất. và khi đổ nước trong erlen chưa đá vôi thì chỉ cần đuổi khí ở bình phòng hộ ( mở nút sao su bịt kín ống ở bình E) chứ không cần đuổi từ bình phòng hộ rồi sang tới tận bình E. không biết you thấy như thế nào ha
trannguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-29-2008 Mã bài: 22243   #9
funny_diary
Thành viên ChemVN

funny_diary's Avatar

thường dân

Smile

Trích:
Nguyên văn bởi trannguyen
bạn funny_diary có thấy vai trò của việc đuổi khí ra trong bài điều chế NaHCO3 quan trong như thế nào không?
mình có ý kiến đề xuất là đuổi kkhí tại bình phòng hộ trước sau đó mới đuổi ở bình E như vậy NH3 sẽ ít thoát ra nhất. và khi đổ nước trong erlen chưa đá vôi thì chỉ cần đuổi khí ở bình phòng hộ ( mở nút sao su bịt kín ống ở bình E) chứ không cần đuổi từ bình phòng hộ rồi sang tới tận bình E. không biết you thấy như thế nào ha

đúng rồi, việc đuổi khí rất wan trọng, nếu ko đuổi khí ra hết ,áp suất cao nguy hiểm
đồng thời HCl sẽ ko xuống được
phải lắc bình rất lâu rất mạnh mà vẫn ko hóa đục
vì vậy phải đuổi khí hết mới làm nhanh được

còn việc phải đuổi khí trong bình phòng hộ trước thì mình thấy hơi khó đó, bạn có thể giải thích rõ cách bạn làm ko , vì khi mình lắp hệ thống thành 1 hệ kín rùi, làm sao mình đuổi riêng khí ở bình phòng hộ được, nếu vậy thì ở erlen E vẫn còn ko khí ah :)

mà mình thấy làm phản ứng điều chế NaHCO3 bằng cách này nguy hiểm wa', ko ai mà làm ko bị trào ngược hay bị nổ ( do áp suất cao , đẩy nắp bung ra ) vậy là hệ bị hở, lại phải đuổi khí lại từ đầu , NH3 bay mất=> hiệu suất thấp
mọi người có cách nào khắc phục ko ?
Old 03-29-2008 Mã bài: 22247   #10
key435
Thành viên ChemVN

key435's Avatar

Daydreamer

Send a message via Yahoo to key435

Trích:
cho mình hỏi
trong khi diều chế NaCl = pp ion chung (sục khí HCl vào dd bão hòa NaCl )
1) tại sao một số nhóm làm ra tinh thể muối rất nhỏ gần như dạng bột mịn, 1 số nhóm lai ra tinh thể to hơn , yếu tố nào ảnh hưởng vậy?
2) va` nếu tinh thể kết tinh có màu va`ng va`ng có phải do lẫn tạp chất?
3) để loại tạp chất, có phải mình phải tra'ng rửa bằng ancol thật kĩ ko, hay bằng cách nào , xin chỉ ju'p mi`nh nhé
thanks.
1- Tinh thể muối ăn gần như giống nhau ! Nhóm nào làm to hơn là chưa rang kỹ rồi hoặc là khi rang để muốn ăn vón cục ! Nếu muối tinh thể lơn thì nồng độ phải loãng mới có thể kết tinh được. Nhưng bài này làm nồng độ giốn nhau mà !
2- Màu vàng có thể do lẫn HCl nhưng chủ yếu ko phải là HCl mà là muối FeCl2 thầy đã nói trong nước có lẫn muối sắt vì thế nếu lượng HCl lớn thì sẽ sinh ra muối FeCl2 có màu vàng ! Nhưng khi lọc và rữa thì màu vàng này cũng biến mất ( ko biết vì sao )
3-Thì phải rữa bằng ancol là dung môi phân cực hòa tan tốt HCl - nếu rữa bằng nước thì làm tăng lược tạp chất ah ! Mà vì NaCl cũng hòa tan trong ancol nên rữa phải có giới hạn !

Đó là ý kiến đóng góp của mình đó !
key435 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn