Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY ::.. > HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - tách vàng bạc từ quặng.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-24-2010 Mã bài: 60979   #11
chemtech
Thành viên ChemVN

enchem

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Sách tham khảo thì bạn có thể ra nhà xuất bản khoa học kỹ thuật số 70 Trần Hưng Đạo, Hoàn Kiếm, Hà Nội để tìm mua, hoặc có thể tham khảo cuốn Hóa học vô cơ tập III của thầy Hoàng Nhâm, các tài liệu này viết khá chi tiết và có trình bày cả thành phần quặng ở một số mỏ nhưng do viết đã lâu mà ít được tái bản nên bạn tìm sẽ khó. Về lý thuyết căn bản như bạn d0ngn4t trình bày ở trên tuy nhiên để có thể làm được bạn cần phải làm thực tế và nếu có người hướng dẫn là tốt nhất.
Dạng hợp kim như trong một số linh kiện, mối hàn của máy bay cũ, trạm thu phát viễn thông hoặc vàng tây chẳng hạn...còn các đồ xi mạ như trong các đồ điện tử, nhất là những loại sử dụng bản mạch mềm. Hàm lượng trong các đồ này khá cao (bạn có thể tham khảo trên mạng) thường trong một chiếc điện thoại di động chứa khoảng 0,02 - 0,034g vàng trong khi 1 tấn quặng thô mới chứa 1 g vàng.
Một số thông tin trả lời bạn huyenden68!
chemtech vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn chemtech vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huyenden68 (05-24-2010)
Old 05-24-2010 Mã bài: 60991   #12
huyenden68
Thành viên ChemVN

Groans: 9

mình cứ nghĩ bạn nói đồ xi mạ là hàng đồng hay bạc được xi mạ, nếu bạn đi từ vàng tây thì sẽ đơn giản đi rất nhiều đúng ko !
- cuốn này mình có đọc nhưng nó nói chung chung quá bạn có thểgiwois thiệu cái gì đó cụ thể hơn ko ? ( thông cảm vì mình ở xa ko phải chốc nhát mà gia hà nội được), khi mình còn là sinh viên cũng thương tham gia ngày sách giảm giá của kho sách khoa học kỹ thuật nói thật cũng cố công tìm nhưng ko thấy có sách gì nói kỹ !
- rất cảm ơn vì những số liệu bạn đưa nó rất có ích với mình và mọi người muốn tìm hiểu!
-hình như dongnat học điện hóa bách khoa thì phải đúng ko cảm ơn bài viết của bạn

thay đổi nội dung bởi: huyenden68, ngày 05-24-2010 lúc 09:51 PM.
huyenden68 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-25-2010 Mã bài: 61045   #13
chemtech
Thành viên ChemVN

enchem

Đồ xi mạ đúng là như bạn nói đấy, tất cả những thứ được mạ vàng lên gọi là đồ xi mạ vàng, ví dụ như những chiếc huân, huy chương chẳng hạn, các đầu tiếp xúc (giắc nối) trong đồ điện tử...vàng tây chỉ là một ví dụ của dạng hợp kim thôi (được tạo nên từ một số nguyên tố khác nhau trong đó có vàng nhưng ở dạng đồng nhất khác với xi mạ ở chỗ vàng được phủ(mạ) lên vật liệu nền).
Sách thì mình đã đọc 2 cuốn viết về vàng bằng tiếng việt (đọc nhờ thôi, nếu bạn lên thư viện khoa học kỹ thuật hoặc thư viện đại học QG chắc có) nhưng đều viết từ những năm 90 trở về trước nên nếu bây giờ bạn tìm sẽ rất khó. Cả hai cuốn đều viết khá chi
tiết về cách khai thác, chế biến quặng vàng, thu hồi vàng từ các loại hợp kim và xi mạ. Sách tiếng anh thì trình bày kỹ hơn một chút về tính chất và cách phân tích. Nói chung nếu bạn thực sự đam mê lĩnh vực này mà có sách đọc thì rất tốt nhưng đó chỉ là 50% thôi còn 50% khác bạn phải làm thực tế.
Mình cũng là người rất đam mê lĩnh vực thu hồi kim loại nói chung (trong đó có các kim loại quý) từ các loại phế liệu và chất thải nên có biết tí chút.Nếu bạn làm thì có thể trao đổi được đôi chút.
Chúc bạn thành công!

thay đổi nội dung bởi: chemtech, ngày 05-25-2010 lúc 05:32 PM.
Old 05-25-2010 Mã bài: 61070   #14
huyenden68
Thành viên ChemVN

- vâng em không làm trưc tiếp nhưng sau lwung em la fcar một làng nghề khao khát hiểu biết về những cái mình làm bác ạ . những thế hệ trước làm theo bản lăng và kinh nghiệm thì ko nói nhưng theo em thế giới khác nhiều rồi ta cũng phải theo họ thôi!
- em có tìm hiểu và tự đào tạo mình thực tế thì chưa có gì. vẫn là câu hỏi cú bác có thể nõi rõ tên hai cuốn đó là gì ko?nói thật giờ em đang ở trong tp.hcm làm cho xăng dầu ko giàu có gì nhưng cuộc sống của em coi là ổn, nhưng vẫn đau đáu những câu hỏi dành cho quê hương , cơ hội ra bắc của em ko nhiều lên thư viện càng hiếm lên cần bác giúp đỡ chính xác hơn
Old 05-25-2010 Mã bài: 61079   #15
chemtech
Thành viên ChemVN

enchem

Mình không nhớ rõ chính xác tên hai cuốn sách đó vì đọc cũng lâu rồi, tuy nhiên bạn cũng không nên kỳ vọng quá nhiều vào sách vở. Mình cũng tiếp xúc với nhiều cao thủ trong lĩnh vực này, nhiều người trong số họ không phải là những người được học hành cơ bản nhưng vẫn làm rất tốt vì họ có kinh nghiệm, tất nhiên là có học có hơn. Mình nhớ là có chụp ảnh lại những phần quan trọng của 2 cuốn đó (nhưng không được rõ làm vì sử dụng điện thoại) nếu bạn cần thì mình sẽ gửi cho vì bạn tìm sách e rằng cũng không được vì các sách này đã cũ rồi (nhưng phải đợi đấy vì mình để tài liệu đó trong máy tính ở quê). Cũng có 1 bản ngắn bằng tiếng anh nhưng dạng tài liệu bản cứng.
Trong Tp việc làm kim loại này cũng khá sôi động đấy nhưng có vẻ không mạnh như ngoài bắc vì mình thấy thỉnh thoảng vẫn có lô chíp máy tính và bóng bán dẫn gửi ra ngoài này.
Bạn có tâm huyết với làng nghề như vậy thật là đáng quý, làm nghề nào cũng phải niềm đam mê và có duyên, nếu bạn có lòng đam mê và có duyên với nó thì chắc sẽ thành công thôi.
Mình nhớ có có lần đọc trong một tài liệu nước ngoài viết về vàng họ mở đầu bằng câu " Vàng, nguyên nhân của nhiều cuộc chiến tranh và đổ máu" còn những người làm nghề thì thường nói với nhau về những lời nguyền nghe cũng rất li kỳ và thú vị.
Bạn nhớ gửi cho mình địa chỉ mail để có gì mình gửi tài liệu cho!
Thân ái!
Old 05-26-2010 Mã bài: 61087   #16
huyenden68
Thành viên ChemVN

ôi cảm ơn bạn nhiều nắm . mail của mình huypetrogas.@gmail.com
-đúng là làm cái gì cũng cần phỉa có cái duyên và cái tâm , mình tuy là con cháu làng nghề ko làm về no nhưng nhờ nó mà được học hành và có công ăn việc làm vì vậy đành dùng chút tâm huyết này vậy!
-ở đoạn đầu mình nghe bạn nói bạn đang phát triển một hệ thống ít có hại cho môi trường hơn. nếu ko có gì bí mật thì mình xin trao đổi qua về cái này với bạn có được không ?
Old 05-26-2010 Mã bài: 61092   #17
chemtech
Thành viên ChemVN

enchem

Cũng không có gì bí mật lắm, thực ra đó mới là bước đầu nghiên cứu thôi vì mình thấy sử dụng ion CN- rất độc hại nếu làm quy mô lớn nên đang tính thay ion này bằng một ion khác có khả năng tạo phức như (S2O3)2-,vấn đề là tìm ra môi trường nào tạo ra thế điện hóa phù hợp để hòa tan vàng. Mình đã nghe đâu đó nói đến việc sử dụng ion này.
Mình sẽ gửi tài liệu cho bạn khi có thể. Chúc bạn thành công với công việc hiện tại và dự định trong tương lai!
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn chemtech vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huyenden68 (05-26-2010)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn