Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: BAN QUẢN TRỊ - MANAGEMENT AND GENERIC FORUM::.. > Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS

Notices

Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS Những ý kiến đóng góp trong quá trình xây dựng diễn đàn!

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - My opinion.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-04-2006 Mã bài: 693   #1
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default My opinion

khoa Hóa của chúng ta hình như không có nhiều người giỏi ngay cả người dạy chúng ta
votuantu20 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-06-2006 Mã bài: 698   #2
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi votuantu20
khoa Hóa của chúng ta hình như không có nhiều người giỏi ngay cả người dạy chúng ta
BM nghĩ bạn không nên nói như thế!!!! Nếu bạn là SV đại học thực sự thì việc thầy dạy như thế nào không quan trọng, quan trọng là tính tự học của mình. Dẫn chứng là khi BM tiếp xúc với các thầy cô có kiến thức rất cao và sâu, khi những người đó đứng giảng, thường thì hay nói lang mang, nói chung là khó hiểu. Nhưng khi có một vần đề nào đó khuất mắt thì thầy cô sẽ chỉ rất tận tình và cúng ta sẽ hiểu vấn đề hơn.
Chính vì vậy BM nghĩ chúng ta đã bước vào giảng đường ĐH phải phát huy tinh thần tự học cao hơn hồi phổ thông, và nên ít phụ thuộc vào những bài giảng của thầy cô, mà nên thay thế những buổi đứng giảng của thầy cô bằng những buổi cho SV hỏi về những vấn đề thắc mắc.
Các bạn nếu không đồng ý thì cứ rep nhé!!!

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2006 Mã bài: 704   #3
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Nhân đây em cũng xin mượn đất 4rum để có một góp ý nhỏ với các thầy cô được không ạ!!!
Theo em, khi đã bước vào đại học, tức là khuyến khích các sinh viên tự học, nhưng tụi em không thể không đi học đều vì còn một ràng buộc đó là điểm chuyên cần, sinh viên nào đi học đầy đủ trong những giờ điểm danh mới có thể lấy điểm tối đa, em mong quí thầy cô xem lại có thể bỏ luật này được không ạ!!

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-26-2006 Mã bài: 822   #4
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Các bạn có thể nghĩ mình nói như vậy là bất kính với thầy cô, có lẽ truyền thống tôn sư trọng đạo từ ngày xưa không cho phép chúng ta đánh giá về cách dạy của các thầy các cô.
Nhưng xin lỗi, đối với tôi, tôn sư trọng đạo không phải là như vậy.
chắc các bạn cũng hiểu rằng, mọi chuyện đều có nguyện nhận của nó, không phảo tự nhiện mà tôi nói như vậy. Những lời nói đó phát xuất từ những bức xúc của bản thân tôi, của những hy vọng, những mong ước của tôi, những niềm tin mà tôi đã đặt ra khi tôi đến lớp nghe giảng.
và để các bạn hiếu rõ hơn về nhận định của mình, thì mình sẽ nói rõ lý do tại sao mình lại có suy nghĩ về thầy cô như vậy.
Old 03-26-2006 Mã bài: 823   #5
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

thứ nhất[I]. tôi nói, khoa hóa chúng ta hình như không có nhiều người giỏi ngay cả người dạy chúng ta chứ tôi không nói là khoa Hoá chúng ta không có người giỏi.
các bạn có thể nghĩ xem, thầy dạy Đại học mà có những lời nói làm mình tưởng mình đang học với một đứa học sinh lớp 9, thì bạn có đặt niềm tin, có tin tưởng để tiếp tục học không.
mình ví dụ nhé : có một cô dạy hoá lý ( xin không nêu tên ) đã PHÁT BIỂU như thế này : 75 lít khí không phải chứa trong bình 75 lít. như chúng ta biết khí là một trạng thái không có thể tích thực, thể tích của nó phụ thuộc vào bình chứa, đã nói 75 lít khí thì hiển nhiên bình chứa là 75 l, điều này ai cũng biết nhưng cô dạy mình lại không biết là sao
một chuyện khác nữa, thầy dạy Lý A2 , trong một phần chứng minh công thức nào đó ( mình không nhớ rõ) đã ghi 1 dònh như thế này S= V / t ( quãng đường bằng vận tốc chia thời gian ) ai cũng biết điều đó sai, và đương nhiên cũng se nghĩ rằng đây là do thầy viết nhanh nên dẫn đến lầm lẫn, nhưng cái tôi muốn nói là dù viết sai như vậy nhưng công thức cuối cùng thầy chứng minh vẫn đúng. thật khó hiểu. từ điều này cho thấy thầy cũng học thuộc lòng chứ chẳng hiểu gì, kể cả cách chứng minh một công thức mà cũng phải học thuộc lòng, một cách học phi khoa học.
lại một chuyện khác nữa, một thầy dạy Hoá vô cơ vào lớp luôn miệng nói chúng ta ra nước ngoài luôn bị khinh thường không phải bởi chúng ta nghèo, mà vì chúng ta thiếu văn hóa, thầy nói rất có lý đấy chứ, một lần có bạn nói chuyện trong lớp, thầy bực mình và chửi thẳng : "vô văn hoá, sinh viên mà không có văn hoá thì làm sao đất nước phát triễn được, người ta khinh mình, không biết tự nâng giá trị mình lên mà ở đó còn tự hạ thấp giá trị của mình như vậy " tôi nói thật, tôi rất đồng ý với thầy như vậy, nhưng các bạn biết không, một người luôn mọêng nói phải có văn hoá, phải biết tự nâng cao trình đô văn hoá của mình lên , lại hút thuốc trong lúc dạy học một hành động khôngnhững vô văn hoá mà là vô ý thức, vô kỷ luật và còn làm hại đến bao nhiêu người khác vì khói thuốc, vì phải chứng kuến một cảnh rất khó chịu
Old 03-26-2006 Mã bài: 824   #6
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

và các bạn nghe tôi nói này, còn rất nhiều, rất nhiều những chuyện khác nữa không tiện nói ra. những chuyện đó làm tôi rất bức xúc và bực bội.
Các bạn biết không, trước khi vào Đại học tôi ước mơ được trở thành một nhà Khoa học nổi tiếng, một giáo sư có thể dạy các bạn sinh viên sau này. tôi thiết nghĩ sẽ vui lắm đây khi tôi được học cùng với những người nổi tiếng, những người giỏi để tôi học hỏi, chăm bón cho ước mơ sau này của tôi.
Nhưng tất cả đều là hư vô, va tôi thực sự chưa gặp một người nào giỏi thật sự cả.
tôi nói vậy các bạn đừng nghĩ là tôi giỏi, tôi rất dở. nhưng tôi học dở như thế này một phần không nhỏ là do tôi chán nản, tôi buồn cho nghành giáo dục của đất nước. tôi thật sự không muốn học để trở thành 1 cử nhân bằng con đường như thế này, tôi không múôn học với những người mà tôi không coi trọng.
Old 03-26-2006 Mã bài: 825   #7
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

[QUOTE]Nhưng tôi nói thế thôi chứ tôi vẫn phải học, vẫn phải đến trường, vẫn phải cố tiếp thu những mớ hỗn độn mà sau khi về nhà tôi lại phải ngồi suy nghĩ xem cái nào đúng cái nào sai, để học , để thi.[/QUOTE]
Old 03-26-2006 Mã bài: 826   #8
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

nếu như các thầy cô có đọc được những dòng này của em, và thất em quá hổn thì các thầy cô cho em xin lỗi, nhưng em không có ý phê bình hay chỏ trich thầy cô, em chỉ muốn nói lên suy nghĩ của mình để có người phải ngồi lại suy nghĩ về nó.
Và các bạn đang học cùng mình chắc chắn đã có lần chứng kiến những cảnh tương tự như mình, hãy mạnh dạng mà bày tỏ ý kiến, không phải thoả mãn bản thân mà là để đóng góp cho trường, cho thầy cô chúng ta một tốt hơn.
đó là my opinion,
Old 03-26-2006 Mã bài: 827   #9
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

à, còn phần bạn bluemonster ( con qủy xanh lè ) nói mình không phải là sinh viên đại học, mình có vài lời với bạn như thế này.
bạn không có tư cách để nói mình như vậy, bạn không có tư cách bạn hiểu không.
trước khi đưa ra một nhận định gì đều phải xem xét nhiều góc độ, phải suy nghĩ và luôn luôn suy nghĩ trước khi nói ra một đìêu gì đó. bạn đưa ra lời nhận xét về người khác khi chỉ căn cứ vào 1 câu nói của người đó, quá vội vàng, và như vậy tôi nói thẳng bạn không có tư cách trở thành một nhà khoa học. hãy suy nghĩ bãn nhé.
Old 03-26-2006 Mã bài: 830   #10
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Nói cũng khá, nhưng nên nhớ rằng nơi nào thì cũng có người này người khác. Quan trọng là học cái gì hay mà mình chưa biết, đừng để ý đến cái dở làm gì. Tôi không nói nhiều, chỉ có một thí dụ cho em. Cùng khóa tôi có một anh rất ít khi đến lớp, 4 năm học nhưng số buổi đến lớp chắc chừng vài chục. Lâu lâu mới lên lớp thăm bạn bè thôi (chứ không phải để học). Từ năm 3 đã được thầy giao cho quản lý một phòng máy tính để nghiên cứu. Kết quả cuối năm 3 đoạt giải Vườn ươm NCKH, năm 4 đoạt giải Quả táo vàng NCKH, và tốt nghiệp thủ khoa khóa học năm đó. Sau khi tốt nghiệp được học bổng đi Pháp học Thạc sĩ, một năm sau được học bổng đi Hà Lan làm Tiến sĩ và sẽ hoàn thành Tiến sĩ vào năm 2007, lúc đó anh ta chỉ mới 25 tuổi thôi. Đây không phải là ngoại lệ trong khoa mình, theo tôi biết thì cùng khóa đó còn 3 người cũng đang làm Tiến sĩ.

Em thấy không, họ cũng học cùng thầy cô đang dạy em đấy. Cố gắng học cho tốt nhé, và đừng để ý nhiều vào mấy chuyện vặt vảnh quá. Chúc em thành công!
aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn