Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY ::.. > HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Một vài vấn đề cần được góp ý, tư vấn về Nước Rửa Chén.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-27-2010 Mã bài: 71323   #11
viyeuemthoi
Thành viên ChemVN

viyeuemthoi's Avatar

1 dam me,mot doi lan dan

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 2 Posts

cái này thì nó cũng đang là cần câu cơm của mình nhưng cho mình hỏi về ky thuật làm sánh sản phẩm,các hóa chất tại chổ làm của chủ mình cho ít thì lỏng không đồng nhất, nhìu thì khó tan phền toái khi sử dụng,và đặc biệt cho y kiến về ph của san phẩm thế nào thì oan toàn những mục này sẽ rất dc quan tâm đấy các bác ah,

Chữ kí cá nhântôi biết mình đi chậm,nhưng hãy tin tôi muốn đi xa nhất

viyeuemthoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-27-2010 Mã bài: 71326   #12
contep
Thành viên ChemVN

Groaned at 0 Times in 0 Posts

pH của sản phẩm phải là trung tính: 6.5 - 7.
Tạo đặc sp gồm có những chất:
+ HEC: chất này trương nở trong môi trường kiềm, vậy cho nên, nên ngâm trước bên ngoài với một ít nước, cho vài giọt soda vào tạo môi trường, chờ một lúc cho trương nở hết, sau đó cho vào sp ở giai đoạn cuối. HEC sẽ làm đặc rất tốt, tuy nhiên kiểu đặc của nó không cho mình của sp đẹp được. Khi rót ra,nó sẽ chảy theo kiểu cục cục, không kéo sợi. Liều dùng khoảng 0,1-0,2%
+ Muối ăn: NaCl: đây là chất tạo đặc rẻ tiền, dễ kiếm, dễ tạo đặc với SLES, dễ sử dụng. Nhược điểm: mình của sp sẽ bị dạng cục khi chiết rót, gần giống như HEC, nhưng sẽ cứng hơn (kiểm chứng bằng cách chỉ dùng SLES + NaCl mà xem sẽ thấy liền). Nếu dùng nhiều quá sẽ xảy ra hiện tượng bão hoà, gây đục sp. chỉ nên dùng <0.8% thôi.
+ CDE:tạo đặc đẹp, tuy nhiên giá thành cao, chỉ đạt độ nhớt giới hạn thôi, không thể đặc cứng như hai chất trên. Tối đa dùng 4%.
Vậy, nên kết hợp cả 3 chất tạo đặc trên để có được sp đẹp hoàn chỉnh và giá thành tương đối chấp nhận được.
Lưu ý: nồng độ các chất tạo đặc nêu trên là nồng độ tối đa, tuỳ công thức mà điều chỉnh.
Thân.
contep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn contep vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
binh_dan_34 (10-30-2010), hoanganhx (10-29-2010)
Old 10-28-2010 Mã bài: 71431   #13
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Groaned at 4 Times in 4 Posts
Send a message via Yahoo to hoanganhx

Trích:
Nguyên văn bởi contep View Post
Dear các bạn, nãy giờ lướt qua mấy bài trên, thấy các bạn đều có những ý kiến rất đúng, chứng tỏ có thực nghiệm nhiều, tuy nhiên để ngắn gọn lại mình xin trả lời như sau:
Cấu tạo của công thức nước rửa chén gồm:
+ Chất tẩy rửa
+ Nhóm các hoạt chất chức năng hỗ trợ
+ Nhóm các chất cảm quan (màu, mùi, tạo đặc, . . . )
+ Nhóm các chất bảo quản

1- Chất tẩy rửa : LAS là chất tẩy rửa mạnh, có tính acid, phải trung hoà bằng NaOH, khi trung hoà gần tới điểm trung hoà thì dùng Na2CO3 (hay còn gọi là soda) vì soda có tính kiềm nhẹ hơn HaOH và ổn định pH rất tốt, tuy nhiên nên dùng ít thôi vì nó sinh ra bọt nhiều lắm (Vì giải phóng CO2 trong lòng dung dịch). LAS có nhiều bọt lớn, làm khô da tay khi tiếp xúc với da trong thời gian lâu.
SLS: có tính tẩy rửa yếu hơn LAS, tạo bọt nhiều, mịn hơn, ít hại da hơn
SLES: hay còn gọi là Eter Vì trong công thức cấu tạo có vài nhóm oxit etylene (EO) chất này êm dịu hơn hai chất trên, khả năng tạo đặc với NaC tốt hơn (do NaCl là chất tạo đặc rẻ tiền) tạo bọt mịn, nhiều. Tuy nhiên giá thành cao hơn.
Thường thì tỷ lệ tối ưu là : LAS: SLES = 8%:4% trong công thức, tuy nhiên giá thành sẽ quyết định tỷ lệ này !
Khi khuấy thì theo thứ tự này sẽ dễ hơn:
LAS + SLES khuấy nhẹ cho đều + nước + NaOH (đã pha loãng) + Na2CO3 (đã pha loãng)
CAB: thường gọi là betain có tác dụng hỗ trợ quá trình tẩy rửa tốt hơn êm dịu hơn, tuy nhiên giá của CAB cũng hơi cao. Lượng dùng được giới thiệu tối đa là 4%.
Ngoài ra, bây giờ người ta còn dùng thêm APG (Alkyl poli glucoside- đây là một chất hoạt động bề mặt thế hệ mới) cho công thức tăng thêm tính êm dịu, cải thiện tính tẩy rửa độ bọt và tính ổn định của sản phẩm. Tối đa cũng khoảng 4%.
Mình bận quá, tạm thời như vậy đi, nếu còn thắc mắc nữa thì lúc nào mình sẽ trả lời thêm. Đây là một sản phẩm thương mại thông dụng, tuy nhiên không kém phần khó khi làm công thức.
Hy vọng bạn thoả mãn một phần nào. Thân.
to contep

Rất cảm ơn bạn đã tham gia và đóng góp ý kiến, mong bạn sẽ tiếp tục tham gia trong topic này, chào bạn.
hoanganhx vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-28-2010 Mã bài: 71433   #14
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Trích:
Nguyên văn bởi ethanollaem View Post
To ethanollaem

MÌNH GÓP Ý VỚI BẠN hoanganhx
L.A.SNaOH= L.A.S + NaOH , nhớ mua giấy đo pH về thử ( pH= 6~8 là ok)

HEC có thể thay thế = CMC dễ mua hơn (CMC= 65.000 đ/kg ,mua tai chợ Kim Biên)
LES / LAS = BAO NHIU Thì tùy , cũng như hương liệu tùy thôi ,thích gì thì làm cái đó ( LES / LAS = tiền + hiệu quả , )
MÌNH NÓI THÊM VỚI CÁC BẠN RẰNG HẦU HẾT CÁC CÔNG THỨC CÓ TRÊN SÁCH VÀ MẠNG ĐỀU KO CÓ GIÁ TRỊ VỀ MẶT KINH TẾ , CHỈ ĐÚNG VỀ MẶT KỸ THUÂT VÀ LÝ THUYẾT
ĐỂ LAM RA SẢN PHẨM ------>TIỀN THÌ PHẢI TỰ TAY XÀO NẤU TỪ NHỮNG GÌ ĐƯỢC GỌI LÀ “NỀN TẢNG”
chào bạn, rất vui được gặp lại bạn, vấn đề mà bạn viết hoa và đánh dấu màu đỏ thì mình hoàn toàn đồng ý, sản phẩm khi đưa ra thị trường thì vấn đề cân nhắc đầu tiên đó là giá thành sau đó là tới độ tẩy rửa, mức độ an toàn của sản phẩm... Ở topic này mình không định bàn về vấn đề kinh tế, chỉ cần nắm được tính chất, đặc tính của nguyên liệu mà ta sử dụng là được, còn vấn đề giá thành thì chắc chắn là sẽ cân nhắc khi lập công thức.

CMC mà bạn nói mua ở Kim Biên với giá 65.000Đ/1kg là loại tốt hay sao vậy bạn ? (vì trước đây mình mua HEC đã gặp vài loại, có loại tốt có loại kém chất lượng). Nếu dùng nó thay cho HEC thì hiệu quả thế nào ?. HEC mình mua thì rất dễ, không khó mua đâu. Còn CMC nếu như thay cho HEC được mà giá thành lại thấp hơn thì mình sẽ thử nghiệm bằng CMC.

Thân chào bạn.
Old 10-28-2010 Mã bài: 71440   #15
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Trích:
Nguyên văn bởi contep View Post
pH của sản phẩm phải là trung tính: 6.5 - 7.
Tạo đặc sp gồm có những chất:
+ HEC: chất này trương nở trong môi trường kiềm, vậy cho nên, nên ngâm trước bên ngoài với một ít nước, cho vài giọt soda vào tạo môi trường, chờ một lúc cho trương nở hết, sau đó cho vào sp ở giai đoạn cuối. HEC sẽ làm đặc rất tốt, tuy nhiên kiểu đặc của nó không cho mình của sp đẹp được. Khi rót ra,nó sẽ chảy theo kiểu cục cục, không kéo sợi. Liều dùng khoảng 0,1-0,2%
+ Muối ăn: NaCl: đây là chất tạo đặc rẻ tiền, dễ kiếm, dễ tạo đặc với SLES, dễ sử dụng. Nhược điểm: mình của sp sẽ bị dạng cục khi chiết rót, gần giống như HEC, nhưng sẽ cứng hơn (kiểm chứng bằng cách chỉ dùng SLES + NaCl mà xem sẽ thấy liền). Nếu dùng nhiều quá sẽ xảy ra hiện tượng bão hoà, gây đục sp. chỉ nên dùng <0.8% thôi.
+ CDE:tạo đặc đẹp, tuy nhiên giá thành cao, chỉ đạt độ nhớt giới hạn thôi, không thể đặc cứng như hai chất trên. Tối đa dùng 4%.
Vậy, nên kết hợp cả 3 chất tạo đặc trên để có được sp đẹp hoàn chỉnh và giá thành tương đối chấp nhận được.
Lưu ý: nồng độ các chất tạo đặc nêu trên là nồng độ tối đa, tuỳ công thức mà điều chỉnh.
Thân.
- Mình thấy HEC làm đặc sản phẩm cũng đẹp đấy chứ, sản phẩm khi rót ra vẫn chảy dạng sợi được mà.
- Còn tình trạng HEC vón cục là do không khuấy liên tục, để HEC khi nở ra bị lắng dưới đáy, đến lúc khấy trở lại thì vón cục khó tan, khi đã tan thì sản phẩm không đẹp.
- HEC hồi trước mình mua lúc mới nghiên cứu cũng bị hiện tượng như trên, nhưng từ khi chuyển sang dùng hóa chất của công ty thì hết những tình trạng trên, lượng HEC trong công thức cũng không cần cho cao như lúc đầu mà sp đủ độ đặc, và độ sánh, kéo sợi khi rót. Chỉ có mỗi cái cực là từ khi cho HEC vào thì cứ cách 30p đến 1 tiếng là phải khuấy liên tục đến khi HEC nở hoàn toàn.

thay đổi nội dung bởi: hoanganhx, ngày 11-05-2010 lúc 09:34 PM.
Old 11-01-2010 Mã bài: 71604   #16
haichaulong
Thành viên ChemVN

hailong

1. Bạn có thể dùng Na2CO3 để trung hòa LAS nhằm giảm bớt ảnh hưởng đến da tay.
2. Nếu muốn làm đặc thêm sản phẩm của bạn mà nền Gel (CMC + HEC + NaCl) không đủ làm đặc sản phẩm thì dùng carbopol + PVA dạng hạt keo để tạo thêm nền Gel
Ngâm carbopol --> khuấy --> cho TEA vào làm sệt(quá trình này đun nóng) sau đó cho nền Gel gồm CMC + HEC + PVA (lúc đầu đun nóng cho tạo hệ đồng nhất sau đó để nguội) vào và ôn dịnh hệ lại bằng NaCl.
Chút ý kiến mong bạn tham khảo thêm.
Thân

thay đổi nội dung bởi: haichaulong, ngày 11-01-2010 lúc 03:20 PM.
haichaulong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn haichaulong vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
hoanganhx (11-02-2010)
Old 11-03-2010 Mã bài: 71739   #17
rambosolo_nt
Thành viên ChemVN

Rep Power: 0 rambosolo_nt is an unknown quantity at this point

topic này cực kì hay mong các bác pro chỉ giáo thêm nữa ngày nào e cũng vô đây hết
rambosolo_nt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-04-2010 Mã bài: 71753   #18
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Trích:
Nguyên văn bởi haichaulong View Post
1. Bạn có thể dùng Na2CO3 để trung hòa LAS nhằm giảm bớt ảnh hưởng đến da tay.
2. Nếu muốn làm đặc thêm sản phẩm của bạn mà nền Gel (CMC + HEC + NaCl) không đủ làm đặc sản phẩm thì dùng carbopol + PVA dạng hạt keo để tạo thêm nền Gel
Ngâm carbopol --> khuấy --> cho TEA vào làm sệt(quá trình này đun nóng) sau đó cho nền Gel gồm CMC + HEC + PVA (lúc đầu đun nóng cho tạo hệ đồng nhất sau đó để nguội) vào và ôn dịnh hệ lại bằng NaCl.
Chút ý kiến mong bạn tham khảo thêm.
Thân
cám ơn bạn đã đóng góp ý kiến và đã tham gia, tiếp tục nha bạn. Chào bạn
Old 11-04-2010 Mã bài: 71754   #19
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

thời gian gần đây nhận máy của khách hơi nhiều nên mình ít update cho topic được, topic vẫn còn 1 số thắc mắc cần các bạn đóng góp ý kiến và kinh nghiệm. Vài ngày nữa thu xếp đc hoanganhx sẽ bổ sung thêm phần hình ảnh của từng loại nguyên liệu và cũng như những vấn đề khúc mắc đã gặp phải trong quá trình nghiên cứu sản phẩm thực tiễn lên trang nhất để đề tài thêm phong phú mà mang tính thực tế nhiều hơn, thu hút được sự chú ý của các bạn nhiều kinh ngiệm cùng tham gia.

thay đổi nội dung bởi: hoanganhx, ngày 11-04-2010 lúc 08:21 AM.
Old 11-04-2010 Mã bài: 71811   #20
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Trích:
Nguyên văn bởi viyeuemthoi View Post
cái này thì nó cũng đang là cần câu cơm của mình nhưng cho mình hỏi về ky thuật làm sánh sản phẩm,các hóa chất tại chổ làm của chủ mình cho ít thì lỏng không đồng nhất, nhìu thì khó tan phền toái khi sử dụng,và đặc biệt cho y kiến về ph của san phẩm thế nào thì oan toàn những mục này sẽ rất dc quan tâm đấy các bác ah,
bạn tham khảo ở đây nhé
http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=727
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hoanganhx vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
HUYDT (01-22-2011)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn