Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: BAN QUẢN TRỊ - MANAGEMENT AND GENERIC FORUM::.. > Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS

Notices

Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS Những ý kiến đóng góp trong quá trình xây dựng diễn đàn!

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Mời chemvn thành lập "đại sứ quán" ở Olympiavn.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 01-23-2008 Mã bài: 20036   #1
Zero
Moderator

Zero's Avatar

Groans: 3
Groaned at 4 Times in 4 Posts
Rep Power: 56 Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice
Default Mời chemvn thành lập "đại sứ quán" ở Olympiavn

Mời Admin chemvn xem chi tiết ở link sau
http://www.olympiavn.org/forum/index.php?topic=11946.0

Thực ra theo tớ thấy cái này chẳng qua chỉ là một động tác nhỏ không quan trọng lắm. Về sinh hoạt chuyên môn hay các thông báo offline thì các bạn có thể post bài vào box Hóa bình thường

Chữ kí cá nhânThe Olympeek - Tờ báo kết nối tri thức và cộng đồng Olympiavn
http://www.olympiavn.org/forum/index.php?board=217.0

Zero vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-23-2008 Mã bài: 20093   #2
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi Zero
Mời Admin chemvn xem chi tiết ở link sau
http://www.olympiavn.org/forum/index.php?topic=11946.0

Thực ra theo tớ thấy cái này chẳng qua chỉ là một động tác nhỏ không quan trọng lắm. Về sinh hoạt chuyên môn hay các thông báo offline thì các bạn có thể post bài vào box Hóa bình thường
Xin phép được đại diện BQT trả lời đại diện Olympiavn.

Đây quả là một hoạt động thiết thực, nhằm quảng bá diễn đàn chemvn tới các diễn đàn bạn bè. Tuy nhiên ko biết có được sở hữu một box (chứ ko phải một topic) bên diễn đàn bạn ko, hay các diễn đàn đều nằm chung một topic. Nếu đại sứ quán là một box, mình đồng ý đặt một chân của chemvn lên Olympiavn.

Thân chào !
Administrator: Bluemonster

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-23-2008 Mã bài: 20095   #3
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Trích:
Nguyên văn bởi olympiavn.org
Mục tiêu của việc thành lập khu vực đại sứ quán:
- Giới thiệu những diễn đàn - trang web có chất lượng trong các lĩnh vực Giáo dục - Khoa học - Tình nguyện trẻ đến với cộng đồng OlympiaVN.
- Giúp các thành viên của OlympiaVN kịp thời nắm bắt thông tin về các hoạt động bổ ích ở những diễn đàn bạn.
- Kết nối và thắt chặt tình hữu nghị giữa các diễn đàn bạn với cộng đồng OlympiaVN, cùng phát triển vì mục đích đào tạo và bồi dưỡng thế hệ trẻ.
Thật không hiểu lắm về mục tiêu của việc này. Như đại sứ quán bên nước ngoài thì có trách nhiệm bảo vệ quyền lợi của công dân nước mình tại lãnh thổ đó, giúp trao đổi văn hoá giữ 2 nước... Ở đây 1 bên là diễn đàn dành cho sinh viên đại học, 1 bên là diễn đàn dành cho học sinh phổ thông, không lẽ có nhiều vấn đề để trao đổi ?

Ở một khía cạnh khác, nếu thành viên các bạn muốn học tập, thì tự tìm nguồn kiến thức để học. Ví dụ như các bạn thấy sách hay thì phải tìm kiếm và mua để học, không lẽ tác giả mất công viết sách rồi lại đi mời người đọc nữa (trừ trường hợp người viết sách quá dở !)

Có vài thắc mắc nhỏ mong các bạn giải thích giúp !

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-23-2008 Mã bài: 20104   #4
Zero
Moderator

Zero's Avatar

Rep Power: 56 Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice

Vâng, ở đây thay mặt Olympiavn xin được phép trả lời các thắc mắc của mọi người
@Minh: Ở đây chủ trương chỉ cần lập một topic, để từ đó mọi người có thể giới thiệu những thông tin mình muốn quảng bá như giới thiệu về diễn đàn, giới thịêu về những hoạt động đang tiến hành... Tất cả nằm trong 1 topic. Lý do dùng một topic như vậy để tránh cho cấu trúc của Olympiavn vốn đã phân nhiều tầng nay lại càng trở nên phức tạp, mặt khác việc lập box con dễ dẫn đến việc tạo cộng đồng con trong khu vực ĐSQ, điều này thì chẳng ai mong muốn cả. Mình nghĩ ngay bản thân chemvn chắc cũng không muốn người ta thành lập một cộng đồng con nào khác ngay trên diễn đàn mình (nếu như chemvn cũng có ý định mở khu vực ĐSQ để tăng cường giao lưu hợp tác). Mình cũng nghĩ rằng nếu muốn phát triển thì không một cộng đồng nào có thể tồn tại đơn độc mà nên có sự liên kết hợp tác đối với các diễn đàn khác để giúp nhau cùng phát triển
@thầy: Ở đây chemvn đúng là chủ yếu dành cho đối tượng đại học, còn box Hóa học của Olympiavn thì hướng tới việc đào tạo đội tuyển HSGQG nên chắc kiến thức cũng có nhiều điểm tương đồng (mặc dù cũng phải công nhận là có một độ vênh nhất định về kiến thức). Tuy nhiên ở đây ngoài việc trao đổi các vấn đề về mặt kiến thức thì các thành viên phổ thông của chemvn có thể tìm được một số tư liệu quý giá chỉ có ở Olympiavn bao gồm đề thi HSG các tỉnh thành, đề thi vòng II Quốc gia hay đề thi của một số nước trên thế giới (Đức, Áo, baltic...). Còn nếu các thành viên bậc đại học muốn thảo luận sâu hơn về chuyên môn thì Olym cũng rất sẵn lòng cùng các bạn làm rõ vấn đề (như napoleon9 đã làm)^^.
Nói chung mục tiêu của ĐSQ chỉ là nhắm giới thiệu cái tốt, cái đẹp của các diễn đàn bạn đến với cộng đồng Olympiavn mà thôi, ngoài ra không có gì khác cả :D
Hy vọng những điều này có thể làm thỏa mãn mọi người

Thân ái
Admin Shindo - Admin Hóa học diễn đàn Olympiavn

Old 01-24-2008 Mã bài: 20118   #5
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Trích:
Nguyên văn bởi Zero
Ở đây chủ trương chỉ cần lập một topic, để từ đó mọi người có thể giới thiệu những thông tin mình muốn quảng bá như giới thiệu về diễn đàn, giới thịêu về những hoạt động đang tiến hành...
Nếu như vậy thì dùng câu chữ đại sứ quán nghe có to tác quá không, nếu chỉ nhằm mục đích quảng bá thì 4 chữ văn phòng đại diện cũng đã là quá tầm, mình nghĩ chỉ cần giao lưu học hỏi là đủ.

Trích:
Nguyên văn bởi Zero
Tất cả nằm trong 1 topic. Lý do dùng một topic như vậy để tránh cho cấu trúc của Olympiavn vốn đã phân nhiều tầng nay lại càng trở nên phức tạp, mặt khác việc lập box con dễ dẫn đến việc tạo cộng đồng con trong khu vực ĐSQ, điều này thì chẳng ai mong muốn cả. Mình nghĩ ngay bản thân chemvn chắc cũng không muốn người ta thành lập một cộng đồng con nào khác ngay trên diễn đàn mình (nếu như chemvn cũng có ý định mở khu vực ĐSQ để tăng cường giao lưu hợp tác). Mình cũng nghĩ rằng nếu muốn phát triển thì không một cộng đồng nào có thể tồn tại đơn độc mà nên có sự liên kết hợp tác đối với các diễn đàn khác để giúp nhau cùng phát triển
Hic, liên kết hợp tác thì đâu phải vô post 1 bài trong 1 topic là hợp tác và phát triển được, muốn phát triển bền vững cùng nhau là chuyện lâu dài, đầu tiên ít nhất là thành viên của 2 bên qua lại post bài giao lưu với nhau, trao đổi thắc mắc, như vậy chỉ cần 1 topic giới thiệu các diễn đàn của hoá Việt Nam, nêu ưu điểm khuyết điểm, hiện nay đang như thế nào. Những người quan tâm sẽ thấy diễn đàn đó đáp ứng nhu cầu của mình thì sẽ tự động qua, không cần phải quảng bá rình rang, nếu diễn đàn đó kém chất lượng thì sẽ nhanh chóng bị đào thải. Chemvn là nơi chuyển tiếp rất tốt cho các bạn olympia, nếu olympia là diễn đàn phổ thông thì lên tới Đại học, các bạn có 1 sân chơi mới là chemvn. Hiện nay mình thấy mảng phổ thông thì nhiều chứ đại học thì ít, thậm chí 1 nơi để các bạn bàn bạc những vấn đề thắc mắc gặp phải khi làm việc hằng ngày cũng có thể post lên chemvn để nhờ người giải đáp. Như vậy liệu olympia có đảm nhiệm nổi vai trò quảng bá này cho chemvn và admin chemvn có thể viết 1 bài súc tích ngắn gọn để giới thiệu về diễn đàn của mình? Tóm lại mình hi vọng ĐSQ, hay bất kì tên gọi nào khác, nhằm mục đích giới thiệu các diễn đàn cho cộng đồng dân cư mạng, không dừng lại ở mức 1 bài quảng cáo mà nên đi xa hơn, quảng bá hiệu quả và sâu rộng, 1 người chưa biết gì lang thang trên mạng thì cũng có thể biết diễn đàn đó đang làm gì và ntn, để lựa chọn phù hợp với mục đích của mình. Cái được cuối cùng đó mình nghĩ là cái được lớn nhất nếu nơi nào đó muốn đứng ra giao lưu hợp tác liên kết các diễn đàn với nhau. Đừng để 1 diễn đàn nào phải nhờ 1 diễn đàn khác có uy tín và tiếng tăm hơn giới thiệu giùm mình trong khi nội lực mình không có, hoặc diễn đàn mình không có gì nhưng kêu gọi các diễn đàn lớn vào nhằm đánh bóng thương hiệu của mình. Quảng cáo có mặt lợi và mặt hại, nói điều trung thực là tốt nhất. Không gây phản cảm về sau.

Trích:
Nguyên văn bởi Zero
Nói chung mục tiêu của ĐSQ chỉ là nhắm giới thiệu cái tốt, cái đẹp của các diễn đàn bạn đến với cộng đồng Olympiavn mà thôi, ngoài ra không có gì khác cả :D
Hy vọng những điều này có thể làm thỏa mãn mọi người
Đạt được tiêu chí này thì nhiệt liệt hoan hô olympia!
tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-24-2008 Mã bài: 20136   #6
HPchem
Thành viên ChemVN

HPchem's Avatar

Groans: 2
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Mình thấy Tigerchem nói hơi nặng thì phải ! Olympiavn cũng là một diễn đàn mạnh, nhưng theo khuynh hướng Phổ Thông nhiều, đó là sân chơi lí tưởng cho các bạn HSG Phổ Thông, và khi đã chín, chemvn trở thành nơi chuyển tiếp rất tốt cho các bạn ấy nếu có ý định tiếp tục theo đuổi Hóa học.

Thế nên, mình ủng hộ quyết định tạo box (chứ ko phải topic) ĐSQ (hay bất kì tên nào khác) của chemvn ở trên đất Olympiavn. Vì để có sự chuyển tiếp tốt và hòan hảo cho các bạn Phổ Thông thuộc lọai có năng lực bên ấy, phải luôn cho các bạn ấy thấy và nhận thức một điều: Kiến thức Phổ Thông dù có giải 1 QG cũng chả đi tới đâu so với kiến thức nghiên cứu chuyên sâu cấp độ Đại học. Đây là một điều mà ko phải các bạn giỏi đều nhận thức được. Bản thân mình sau khi tiếp xúc với các bạn trẻ vừa mới đạt Nhất nhì QG xong, tỏ ra rất "chảnh", kiêu căng, điều này quả thực rất ko tốt, vì thái độ này làm các bạn khó tiếp thu những kiến thức mới chuyên sâu hơn ở tầm ĐH, chưa kể nếu học lên tiếp nữa ... Tóm lại, tạo box ĐSQ theo mình mục đích chính là cho các bạn Phổ Thông có cái nhìn, nhận thức tốt hơn. Và như tiêu chí của chemvn mình đã từng đọc ở một bài post nào đó của admin: ko cần số lượng nhiều - chemvn chú trọng đến chất lượng bài post hơn số lượng bài post, và cũng tương tự với số lượng thành viên. (mình ko biết mình đã ghi đúng chưa).

Cũng như các group nghiên cứu, diễn đàn chemvn muốn phát triển mạnh hơn nữa thì đương nhiên phải có nhiều hơn nữa nguồn member tài giỏi, có thể xuất phát từ PHổ thông, và sau khi vào chemvn sẽ được các anh chị pro trong đây (đặc biệt BQT chemvn) uốn nắn, sẽ trở thành người giỏi một sớm một chiều, đó là các trường hợp như của mod Mikhail, phanphianh, mod napoleon9 ... (hi vọng các bạn ủng hộ quan điểm của mình). Chính vì vậy việc đặt một chân ở Olym là rất hợp lí và chiến lược.

Điều cuối cùng mình muốn nói với Tigerchem, bài post của bạn mình sẽ ủng hộ hết mình nếu đặt ở topic "hoahoc.org một trang web ..."

My opinion !
HPchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-24-2008 Mã bài: 20143   #7
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Trích:
Nguyên văn bởi tigerchem

Nếu như vậy thì dùng câu chữ đại sứ quán nghe có to tác quá không, nếu chỉ nhằm mục đích quảng bá thì 4 chữ văn phòng đại diện cũng đã là quá tầm, mình nghĩ chỉ cần giao lưu học hỏi là đủ.
Có thể những dòng này làm bạn nghĩ rằng mình nói quá nặng lời.

Trước hết mình muốn nói về chữ Đại sứ quán, A diplomatic mission in the capital city of a foreign country headed by an ambassador. Trước hết ĐSQ phải có 1 tổng lãnh sự, người đại diện về mặt ngoại giao, đại diện cho tiếng nói của quốc gia đó ở nước ngoài, và sự hiện diện của ĐSQ cho thấy 2 nước đã thiết lập mối quan hệ ngoại giao tốt đẹp, bất kì 1 hành động nào gây phương hại đến ĐSQ cũng đồng nghĩa với hành động tuyên chiến. Do đó ĐSQ luôn đặt ở những nơi trang trọng, phải là ở thành phố thủ đô và luôn được bảo vệ nghiêm ngặt bởi chính lực lượng an nịnh nước sở tại. Chưa kể ĐSQ còn lãnh nhiệm vụ bảo vệ quyền lợi cho công dân của nước mình tại nước sở tại, là nơi tập hợp, họp mặt của cộng đồng dân cư đó.

Như vậy có phải ĐSQ mà olympia dùng có đúng không, mình không bắt bẻ câu chữ nhưng đã dùng rồi thì phải chính xác. Không ai nói Đại sứ quán công ty A ở thành phố B cả, mà là chi nhánh hoặc văn phòng đại diện.

Trích:
Nguyên văn bởi tigerchem

Đừng để 1 diễn đàn nào phải nhờ 1 diễn đàn khác có uy tín và tiếng tăm hơn giới thiệu giùm mình trong khi nội lực mình không có, hoặc diễn đàn mình không có gì nhưng kêu gọi các diễn đàn lớn vào nhằm đánh bóng thương hiệu của mình. Quảng cáo có mặt lợi và mặt hại, nói điều trung thực là tốt nhất. Không gây phản cảm về sau.
Còn về những dòng này thì thật sự mình không nhắm vào olympia mà chỉ nói về kinh nghiệm của mình đã gặp phải, 1 số diễn đàn trước đây đã gặp tình trạng này, mình không muốn 1 sân chơi học thuật trong sáng sẽ gặp phải chuyện này. Nếu có viết sai, mình xin lỗi và mong các bạn bỏ qua. Hy vọng chỉ là vấn đề hiểu lầm lẫn nhau và tình đoàn kết tốt đẹp của chúng ta vẫn được giữ vững. Bài viết trên của mình không nhằm công kích hay phản đối ai cả mà chỉ là góp ý của mình. Một lần nữa mình xin nhận lỗi nếu bài viết của mình gây ra điều gì không tốt.

Và điều cuối cùng mình muốn nói, khi 1 chương trình, 1 hoạt động ra đời, chúng ta thường muốn đặt cho nó 1 cái tên thật hay, giống như sinh ra 1 đứa con tinh thần thì phải có 1 cái tên đẹp, trước đây mình đã từng làm vậy, nhưng sau đó nếu thất bại thì cái tên càng hay càng gây phản tác dụng bấy nhiêu, mình đã thấy những chương trình thành công như Tiếp sức mùa thi, Vì 1 ngày mai tươi sáng, Ngôi nhà mơ ước, những cái tên rất ngắn gọn, súc tích, dễ nhớ và nêu bật được lên ngay ý nghĩa của chương trình, nhưng để làm được điều đó thì chính người làm chương trình phải hiểu rõ những gì mình đang làm, luôn nắm được mục tiêu và kết qả nhắm đến, điều này gần giống như đặt tên cho 1 công trình khoa học hay 1 bài seminar của mình vậy, cái này còn khó hơn cả viết abstract vì cái tên có thu hút thì người xem mới đọc tiếp, như vậy đầu tiên ta khoan hãy đi tìm cái tên mà hãy tìm mục đích và ý nghĩa của chương trình, từ đó 1 cái tên hay sẽ tự động bật ra và giúp chương trình thành công.

Thân
Old 01-25-2008 Mã bài: 20184   #8
Zero
Moderator

Zero's Avatar

Hì, ở đây mình đã chuyển toàn bộ ý kiến của tigerchem lên admin dok (là admin cao nhất của Olympiavn) và anh đã phúc đáp những ý kiến của bạn tigerchem như sau:
Trích:
Ở chemvn đã muốn có hẳn 1 box để giúp đỡ thành viên mình về kiến thức Hóa học cao hơn, em có thể tạo một box kiểu "Hóa học bậc đại học" nằm trong nhóm box Hóa, và ghi chú box này được chemvn đỡ đầu (cử thành viên của họ làm mod, nếu em tin tưởng).

Về khu vực ĐSQ thì cái tên không có ý nghĩa gì, tigerchem hiểu đúng ý mình là mình muốn đặt một cái tên trang trọng, và chính việc đặt box đó nằm trong khu vực trên cùng của forum là cho thấy tính quan trọng của nó rồi.

Tóm lại là, nếu có thể có thêm hình thức hợp tác khác, mình càng hoan nghênh. Riêng khu vực ĐSQ chỉ là nơi thông tin, để tạo tiền đề (hiểu biết lẫn nhau) cho các hợp tác sâu hơn.

Em cũng làm rõ lại với họ là mình mong muốn khu vực ĐSQ là nơi các diễn đàn bạn giới thiệu hoạt động đến với thành viên Olympiavn, chứ không phải mình đứng ra làm đầu mối liên kết các diễn đàn. Mình chưa đủ tầm và chưa muốn làm chuyện đó
Vậy nếu các bạn chemvn muốn xin một box thì mình sẽ mở một box ngay trong box Hóa của mình để có thể thuận tiện cho công tác giao lưu học hỏi giữa hai nơi

Thân

Old 01-25-2008 Mã bài: 20189   #9
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Bạn nói:

cái tên không có ý nghĩa gì

nhưng lại muốn

mình muốn đặt một cái tên trang trọng

vậy có mâu thuẫn không?

Và tới bây giờ ngoài cái tên ĐSQ thì mình chưa thấy bất kì kế hoạch cụ thể hoặc hành động nào, ít ra cũng là hướng dẫn hay qui định để

các diễn đàn bạn giới thiệu hoạt động đến với thành viên Olympiavn

Những gì cần nói mình đã nói rồi, mình không thường xuyên ghé qua olympia, cũng không có quyền hạn trong chuyện này, tất cả những gì cần góp ý thì mình cũng đã nói. Btw, chúc ý tưởng tốt về ĐSQ sẽ thành công như mong đợi!

Thân
Old 01-25-2008 Mã bài: 20190   #10
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Để đáp lại thịnh tình của Olympiavn dành cho chemvn, mình nghĩ cũng nên giới thiệu đôi chút về chemvn trên Olympiavn. Ko cần lập box làm gì. Vì nếu lập box bên đó, cần phải có người quan tâm mỗi ngày, ko thể bỏ hoang được. Các vấn đề Hoá học mà thành viên bên Olympiavn quan tâm, mình nghĩ BQT bên đó hoàn toàn có thể giải quyết được, ko cần sự giúp đỡ từ chemvn. Việc cử người sang cũng ko cần thiết, để sức lực và thời gian đóng góp cho chemvn hay hơn.

Về phần giới thiệu nên ngắn gọn, giới thiệu những nét chính của chemvn là được rồi. Những ai quan tâm và yêu thích hoá học chắc ko thể ko biết đến chemvn. Còn những ai ko quan tâm thì cũng ko cần níu kéo làm gì.

Về ý kiến của bạn HPchem - "uốn nắn một số thành phần nào đó"- đây ko phải là mục tiêu của chemvn, và chemvn cũng ko có tham vọng để liên quan đến vấn đề này. Mỗi cá nhân phải tự chịu trách nhiệm về việc làm và hành vi của mình. Những người giỏi thật sự luôn biết mình đứng ở đâu và biết phải làm gì để đạt thành công.

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn