Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > KIẾN THỨC PHỔ THÔNG - HIGH SCHOOL CHEMISTRY FORUM > KIẾN THỨC PHỔ THÔNG - HIGH SCHOOL CHEMISTRY FORUM

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hỏi đáp bài tập Hóa phổ thông.

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 03-06-2010 Mã bài: 54849   #10
nnes
Thành viên tích cực

Pro đẹp choai

Groans: 1
Groaned at 10 Times in 10 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi [Sc]Trunks View Post
Bạn xem lại giùm mình cái pt này ??? Al tác dụng với nước hả bạn ??? Mình chưa thấy bao giờ cả, bạn thử mua ít bột nhôm bỏ vào nước thử nó pứ hok là biết liền !!! Theo mình được biết thì chỉ có kim loại kiềm và một số kim loại kiềm thổ mới tác dụng được với nước tạo dung dịch kiềm và H2 thôi, còn cái pứ bạn ấy hỏi thì sai hoàn toàn không nói thêm nữa rồi!!!
Có lẽ em mới học lớp 11 nên chưa biết, chứ các kim loại khử mạnh mà nguyên chất đều phản ứng được với nước, ngoài các KLK, KLKT, có cả Al, Mg....
Nhưng do Al nguyên chất phản ứng với H2O tạo ra Al(OH)3 kết tủa bám vào mặt ngoài Al, ngăn cản sự tx của Al với nước nên phản ứng dừng lại ngay lập tức. Còn các vật = nhôm hay bột nhôm thì tất nhiên lại càng ko phản ứng, vì bt nó đc bao quanh bởi Al2O3
Al,Zn tan được trong kiềm cũng là do nó phản ứng với nước, rùi kiềm hòa tan hidroxit.
còn các KLK và KL dù có nguyên chất hay ko thì đều tan đc vì hợp chất của nó dễ tan trong nước.
Em có thể thực nghiệm = cách lấy 1 vật = nhôm, cạo 1 lớp mỏng bên ngoài sẽ thấy 1 lớp ánh bạc bên trong thì lập tức đổ ngay nước vào, nếu nhìn kỹ ( nhìn = kính lúp càng tốt ) sẽ thấy có 1 ít bọt khí li ti bám vào vết cạo.

Chữ kí cá nhânImpossible = I'm possible

nnes vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn nnes vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
[Sc]Trunks (03-07-2010)

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn