Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY ::.. > HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - nước tẩy rửa.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-30-2009 Mã bài: 37184   #1
culu
Thành viên ChemVN

thanh song

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Smile nước tẩy rửa

cho mình hỏi nước lau sàn sunlight sử dụng chất hoạt động bề mặt gì mà sao không thấy bọt zay? Bác nào có cách làm nước lau sàn không chỉ mình với!
culu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-31-2009 Mã bài: 37216   #2
C.H.V
Moderator

C.H.V's Avatar

Groans: 1
Groaned at 2 Times in 2 Posts
Rep Power: 36 C.H.V has a spectacular aura about C.H.V has a spectacular aura about

Bạn có thể coi thành phần. Anionic là chất tẩy rửa, cationic là chất nhủ hóa, không ion cũng là chất nhủ hóa và -R (Alkil) mà dài chống kích thích da....

Bọt thường chỉ là hình thức để thỏa mãn thị hiếu của người tiêu dùng.

Ví dụ: nước lau cửa kính cũng là chất tẩy rửa tốt nhưng không có bọt, bột giặt dành cho máy giặt cũng không có bọt...

Tính năng tẩy rửa của sản phẩm phụ thuộc vào hỗn hợp các chất hoạt động bề mặt (HDBM) theo tỷ lệ nhất định chứa trong sản phẩm. Thường thì quá trình tẩy rửa bao gồm các giai đoạn: thấm ướt bề mặt vật liệu, các chất hoạt động bề mặt bao phủ lấy chất bẩn làm tăng sức căng bề mặt giữa chất bẩn và bề mặt vật liệu, lôi kéo chất bẩn vào lòng dung dịch, hòa tan chất bẩn vào dung dịch.

Như vậy, mỗi chất HDBM trong hỗn hợp sẽ đóng một vai trò riêng biệt, chất HDBM sẽ đóng vai trò tẩy rửa, chất đóng vai trò lôi kéo chất bẩn hòa tan vào dung dịch để không tái bám... nhiều nhiều tính năng khác phụ thuộc vào từng sản phẩm.

Vai trò này phụ thuộc vào độ dài dây carbon dài ngắn gắn trên các anion, hay cation. Ngoài ra cũng phụ thuộc vào bản chất của HDBM là anion, cation, không ion, hay lưỡng tính.
Rất nhiều vấn đề.

Thân
C.H.V vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn C.H.V vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
trinhanhphong (04-02-2009)
Old 04-02-2009 Mã bài: 37293   #3
culu
Thành viên ChemVN

thanh song

nói như bác thì không có gì sai rồi, nhưng mình vẫn thắc mắc tại sao người ta không dung các chất HDBM có bọt cho đúng với thị hiếu của người tiêu dùng?
hình như nó có ưu điểm gì đó hay sao ấy?
Mình có nghe nói là người ta dùng rượu béo etoxy hóa, loại này mạch ankyl (-R) cũng dài. làm chất HDBM cũng tốt cho việc tẩy rửa, nhưng không có bọt. Bác giám định giúp em có đúng không nhé!
nhưng mình cũng chưa biết trên thị trường người ta gọi rượu béo etoxy hóa là gì?
Bác có thể chia sẽ cho mình cách làm nước lau sàn nhà được không? Mình đang làm thí nghiệm về các chất tẩy rửa dân dụng, mình lỡ chọn đề tài này rồi bac ạ. Nên mình rất cần công thức thực tế nhất để có cơ sở nghiên cứu.
Old 04-02-2009 Mã bài: 37297   #4
C.H.V
Moderator

C.H.V's Avatar

Rep Power: 36 C.H.V has a spectacular aura about C.H.V has a spectacular aura about

Trích:
Nguyên văn bởi culu View Post
nói như bác thì không có gì sai rồi, nhưng mình vẫn thắc mắc tại sao người ta không dung các chất HDBM có bọt cho đúng với thị hiếu của người tiêu dùng?
hình như nó có ưu điểm gì đó hay sao ấy?
Theo mình nghĩ thì tuỳ theo sản phẩm và có thị hiếu khác nhau mà trong sản phẩm có chất tạo bọt hay không. ví dụ: bạn nghĩ sao nếu bạn lau cửa kính mà bọt tràn lang, riêng cái nước lau nhà thường thì mình thấy đa số là không có bọt. Có thể đó là thị hiếu chung của mọi người (cái đó do nhà sản xuất lo).
Trích:
Mình có nghe nói là người ta dùng rượu béo etoxy hóa, loại này mạch ankyl (-R) cũng dài. làm chất HDBM cũng tốt cho việc tẩy rửa, nhưng không có bọt. Bác giám định giúp em có đúng không nhé!
Nếu bạn gọi đó là rượu thì tức là chất đó có nhóm -OH. Vậy một chất có nhóm hydroxy thì chất đó có tính năng phá bọt. Tuy nhiên, còn tuỳ thuộc vào gốc alkil nữa, gốc alkyl dài thì có tính ổn định bọt. Nếu như rượu béo etoxy mà bạn nói có gốc alkil ngắn thì nó chính là chất phá bọt.
Ngoài ra, Nếu một chất HDBM có gốc -OH (phá bọt) và có dây alkil dài (ổn định bọt). kết hợp giữa hai tính năng thì nó sẽ tạo ra bọt nhỏ, mịn ( như bọt ở kem cạo râu, dầu gội đầu...)
Trích:
Bác có thể chia sẽ cho mình cách làm nước lau sàn nhà được không? Mình đang làm thí nghiệm về các chất tẩy rửa dân dụng, mình lỡ chọn đề tài này rồi bac ạ. Nên mình rất cần công thức thực tế nhất để có cơ sở nghiên cứu.
Cái này bạn có thể tự tìm thấy nhiều trên internet với từ khoá: "Detergent composition or components" hay những từ khoá tương tự khác.

thân.

thay đổi nội dung bởi: C.H.V, ngày 04-02-2009 lúc 07:25 PM.
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn C.H.V vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huyngoc (04-02-2009), thanhatbu_13 (04-04-2009)
Old 04-03-2009 Mã bài: 37338   #5
culu
Thành viên ChemVN

thanh song

Nói như bác thì nước rửa chén cần nhiều bọt, thế nhưng người ta vẫn cho ít rượu etylic vào để giảm sự phân cực của nước để LAS tan dễ dàng hơn thì sẽ làm giảm bọt thì sao?
Còn từ khóa bác cho, mình tìm ma chẳng thấy gì hết! Bác có thể chia sẽ cụ thể hơn về công thức làm nước lau sàn mà bác đã biết đi? Thanks!

thay đổi nội dung bởi: thanhatbu_13, ngày 04-04-2009 lúc 02:27 PM.
Old 04-03-2009 Mã bài: 37368   #6
C.H.V
Moderator

C.H.V's Avatar

Trích:
Nói như bác thì nước rửa chén cần nhiều bọt, thế nhưng người ta vẫn cho ít rượu etylic vào để giảm sự phân cực của nước để LAS tan dễ dàng hơn thì sẽ làm giảm bọt thì sao?
Mình chưa bao giờ khẳng định rằng nước rửa chén cần nhiều bọt cả, còn việc người ta thêm ethanol vào chất tẩy rửa thì mình không có ý kiến. Còn tạo lượng bọt bao nhiêu cho phù hợp nhu cầu thì có thể điều chỉnh thành phần các chất HDBM và lượng ethanol (nếu có). Ngoài việc đó còn phải điều chỉnh pH cho phù hợp nữa.
Trích:
Còn từ khóa bác cho, mình tim mà chẳng thấy gì hết! Bác có thể chia sẽ cụ thể hơn về công thức làm nước lau sàn mà bác đã biết đi? Thanks!
"Hardwood floor cleaner composition"
http://www.freepatentsonline.com/5409639.html
"Floor cleaner and gloss enhancer"
http://www.freepatentsonline.com/6403546.html
bạn từ từ nghiên cứu nhé.

thân
Old 09-15-2009 Mã bài: 46156   #7
thanhchem
Thành viên ChemVN

thanhchem

Groaned at 3 Times in 3 Posts

Trích:
cho mình hỏi nước lau sàn sunlight sử dụng chất hoạt động bề mặt gì mà sao không thấy bọt zay? Bác nào có cách làm nước lau sàn không chỉ mình với!
BẠn không biết tại sao ah? Người ta dùng chất HĐBM ít bọt và hàm lượng dùng trong công thức pha chế không nhiều thì làm sao có bọt được.
Thành phần nước lau sàn như sau:
Alcohol ethoxylate (NI) ít bọt và phân hủy trong môi trường khá tốt
Cabomer dùng để treo bọt (có tính acid), nếu không cần treo bọt thì dùng HEC cho rẻ
Triethanolamine dùng trunghòa Carbomer
Hương và màu
thanhchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2009 Mã bài: 47308   #8
culu
Thành viên ChemVN

thanh song

Mình sử dụng chất HĐBM (NI) là NP-9, nhưng để làm đặc sản phẩm này thì nên sử dụng loại muối nào vậy?
Mình dùng NaCl, Na2SO4, NH4Cl, nhưng không được, giúp mình với!!!
Old 10-01-2009 Mã bài: 47310   #9
thanhchem
Thành viên ChemVN

thanhchem

Groaned at 3 Times in 3 Posts

Trích:
Mình sử dụng chất HĐBM (NI) là NP-9, nhưng để làm đặc sản phẩm này thì nên sử dụng loại muối nào vậy?
Các muối này chỉ làm đặc được LAS, SLES thôi bạn nhé. Còn dùng để làm đặc NP9 thì nên dùng HEC, CMC, xanthan gum, guar gum hay cabomer.
thanhchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-02-2009 Mã bài: 47396   #10
Thao2009
Thành viên ChemVN

Thaochem

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Trích:
NP-9 không thuộc nhóm NI bạn ơi Mình có lời khuyên bạn nên sử dụng Alcohol ethoxylate (NI) bởi vì NP9 không làm đặc sản phẩm nếu không thêm chất phụ gia. Mà hiện nay chất phụ gia này mình chưa nghiên cứu được HEC hay cabomer không cải thiện được vấn đề đâu Hơn nửa sản phẩm nước lau sàn cần phải có tính tẩy chất bẩn sau một lần lau và phải diệt khuẩn nửa. Sản phẩm Vim Sunlight hiện nay đang sử dụng NI đó bạn. Nhưng vấn đề là không biết mua NI ở đâu thôi
Thao2009 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn