Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: TÀI NGUYÊN CỦA CHEMVN - CHEMVN'S RESOURCE ::.. > WEBSITE HÓA HỌC TRONG VÀ NGOÀI NƯỚC - CHEMICAL WEBSITES AND FORUMS

Notices

WEBSITE HÓA HỌC TRONG VÀ NGOÀI NƯỚC - CHEMICAL WEBSITES AND FORUMS Tất cả những đường dẫn hữu ích sẽ giúp bạn tới đích sớm nhất !

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Phương pháp luận Sáng tạo.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-27-2009 Mã bài: 38215   #11
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groans: 0
Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi Ocean View Post
Mình cũng học môn này rồi, cũng thầy Phan Dũng dạy, miễn bình 'lựng' về thầy hen, chỉ bình 'lựng' về môn học thôi. Theo mình thì nó cũng giống như mấy cuốn "Đắc nhân tâm" hay đại loại vậy, nội dung và mục tiêu của nó thì không chê vào đâu được, cái quan trọng nằm ở người lĩnh hội. Có người cho "Đắc nhân tâm" dạy người ta cách nói dối, sống đè nén cảm xúc để đạt mục đích bằng bất cứ giá nào, có người lại thành công sau khi đọc cuốn sách đó, thành công thật sự với một tâm hồn thay đổi luôn biết vì người khác và tôn trọng người khác (nói rõ luôn người này không phải là mình, mà là một người mình đã gặp). Vậy thì với môn 'sáng tạo' này, theo mình nghĩ, nếu người có năng khiếu sáng tạo thì nó giúp bổ sung khiến người đó thành công hơn nữa, với người tạm gọi là "chưa có năng khiếu", nó giúp bạn nhìn ra năng khiếu, trong chừng mực nào đó. Ăn thua là bạn có: "think out of the box" hay không mà thôi.
Nếu có bạn nào đọc Harry Potter rồi, sẽ thấy giải pháp "Tình Yêu" vô cùng tuyệt vời. Và mình cũng đã có đọc ở đâu đó, hồi còn bé, câu văn này: "... Tình yêu cha con: cái máy tính cầm tay; Tình yêu vợ chồng: Chiếc cổ áo tháo rời; Tình yêu nhân loại: Chiến xe buýt nhiều chỗ ngồi; ...". Mình đặt niềm tin vào đó. Khi bạn thực sự đặt tình yêu thương, nỗi đam mê của mình vào bất cứ điều gì, bạn sẽ thành ... một nhà sáng tạo đáng ngưỡng mộ. Do đó, mình nghĩ mình dám kết luận thế này: bạn đừng học cách sáng tạo, đừng tìm kiếm thành công mà hãy học cách yêu thương, học cách đam mê. Học được điều đó, chắc chắn bạn sẽ thành công.

Cả ơn Ocean đã mở rộng cái câu chuyện này với mọi người. Với bạn, tôi hiểu điều bạn ngụ ý. Tuy chỉ e là vỏn vọn vài dòng trên, các thành viên khác của chúng ta sẽ có một số nhìn nhận khác với đều bạn muốn truyền đạt.

Do vậy, để cụ thể hơn, mình mạo muội viết tiếp để là rõ hơn.

Từ xưa đến nay, chúng ta có câu "Tiên học Lễ, Hậu học Văn" . Dù chúng ta là ai ở vị trí nào trong xã hội, đều cần phải tuân thủ cái nguyên tắc này. Do đó, không phải ai cũng có thể đều lĩnh hội và sử dung ngay cái công cụ quyền năng trí tuệ nếu chưa trải qua những trui rèn về phẩm chất đạo đức.

Nếu coi truyện kiếm hiệp, bạn sẽ thấy rõ lý do tại sao thiền sư Thiếu lâm từ chối không truyền võ thuật bí kíp cho học trò ruột giỏi võ của mình mà lại kéo dài thời gian thử thách. Tại sao một anh chàng khù khờ có lòng thương người lại được truyền dạy võ công...

Rõ ràng rằng, một khi công cụ trí tuệ được dùng ở đúng người thì hiệu quả xã hội sẽ cao gấp mấy ngàn lần. Và ngược lại, khi nó nằm trong tay người có phẩm chất đạo đức thấp thì hậu quả khôn lường.

Bàn về cách sáng tạo, tự cái từ SÁNG TẠO nó đã hàm chứa một ý nghĩa về sự phát triển và hướng thiện. Nó khai sáng trí tuệ và củng cố tính nhân văn của con người. Không có cái sáng tạo lại kìm hãm phát triển và giảm cấp nhân phẩm/xã hội. Sáng tạo là bước thăng hoa, phát triển cao nhất của con người - từ cá nhân đến cả xã hội. Sáng tạo tạo là thõa mãn cái ngưỡng nhu cầu cao nhất của con người- Sự hoàn mỹ- hoàn thiện. Sáng tạo là sự tiến hóa thích nghi chủ động của con người. Sáng tạo không có biến giới , ranh giới giữa tất cả các ngành nghề, lĩnh vực. Sáng tạo là một hành động nảy sinh cụ thể từ tư duy và hoàn cảnh. Sáng tạo chỉ có khi có Tư duy không ngừng, đồng cảm và phấn đấu không mệt mỏi với nghịch cảnh.

Như vậy, ở mỗi cá nhân hoạt động sáng tạo giống như một chiêu thức tung ra tùy biến. Có người cảm nhận được, có người thì không. Chúng ta không cần phải quá lo lắng về cái chuyện làm sao để sáng tạo. Mà điều cần ở đây là biết cách hài hòa trong cuộc sống, lao động. Biết cách hỉ nộ ái ố đúng chổ thì mọi điều đến lúc bạn sẽ NGỘ ra nhanh.

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Teppi vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Ocean (05-03-2009), tieulytamhoan (04-27-2009)
Old 04-27-2009 Mã bài: 38217   #12
trathanh
Thành viên tích cực

trathanh's Avatar

Để gió cuốn đi!

Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 37 trathanh has a spectacular aura about trathanh has a spectacular aura about
Send a message via Yahoo to trathanh

Trích:
Nguyên văn bởi Teppi View Post
Biết cách hỉ nộ ái ố đúng chổ thì mọi điều đến lúc bạn sẽ NGỘ ra nhanh.
cái này khiến em liên tưởng đến các môn học từ phổ thông tời giờ.
hic! ngày xưa (thới còn tắm mưa cởi chuồn í mà) em mất căn bản hóa Thầy ạh, từ lớp 8 đến cuối năm 11 luôn, quá trình học hóa thật khó khăn gian khổ đối với em, chẳng biết làm sao mà em có thể tôn tại tới lớp 12 (cấp 3 em hoc lớp chọn đàng hoàng í, mà em chọn toán cơ, hok biết hóa) (bằng mọi cách để làm được bài kiểm tra nhưng không bao giờ em lật sách quay bài hihi cái này đúng 100%, mấy đứa bạn nó giúp em hok àh).
và thế là hè năm 11 em học hóa ngày đêm, bắt đầu bằng những cái định nghĩa dung dịch nhé, tập tính số mol... quá trời quá đất, một thời gian dài. đúng là dốt tời đâu, học lâu cũng biết, hihi em đã hình thành được trong đầu hóa học cơ bản rồi, tiếp đó là mấy dạng toán tập làm quen, thì trời ơi, kiến thức ở đâu mà nó tập trung ào về, em giải quyết tất cả những bài toán và một số trong 30/4, có lẽ lúc đó em đã NGỘ như Thầy nói vậy. và bây giờ em là nhân viên R&D trong lĩnh vực Polymer. Toán học là niềm say mê nhất của em thời đó, cuối cùng em chọn hóa Thầy ạh.
vài lời tâm sự!
P/S em học tiếng anh hoài Thầy ơi, từ lớp 6 tới giờ mười mấy năm rồi mà vẫn không NGỘ được, có lẽ tại em chưa có quá trình học nghiêm túc với ý thức về nó. hi vọng em sẽ NGỘ được môn này, chẳng biết time se là bao lâu...
trathanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-27-2009 Mã bài: 38226   #13
quangkh
Thành viên ChemVN

quangkh1

Groaned at 0 Times in 0 Posts

cho mình hỏi môn phương pháp luận sáng tạo là khoa nào cũng học hả? sao mình không thấy môn đó trong danh sách môn học? Hình như khoa vật liệu năm 2 có học môn này thì phải?
quangkh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-27-2009 Mã bài: 38233   #14
trathanh
Thành viên tích cực

trathanh's Avatar

Để gió cuốn đi!

Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 37 trathanh has a spectacular aura about trathanh has a spectacular aura about
Send a message via Yahoo to trathanh

theo mình nghĩ thì nên bổ xung môn này vào chương trình đại hoc (mọi trường mọi ngành). hiện nay thì khoa hóa khong hoc môn này, có lẽ tuong lai sẽ áp dụng. nếu quan tâm, bạn có thể đ8ang ký học thêm vào buồi tối trên dãy nhà B, hoặc có thể vào khoa vật liệu hay môi trường gì đó, hỏi thăm và học chui đúng cách sinh viên bạn nhé.
trathanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn