Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > CHEMVN MARKET > CHEMISTRY JOBS

Notices

CHEMISTRY JOBS Chemists show-off trước nhà tuyển dụng - Thông tin việc làm cho chemists

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - hỏi về luật lao động.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-29-2009 Mã bài: 38311   #1
trathanh
Thành viên tích cực

trathanh's Avatar

Để gió cuốn đi!

Groans: 0
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 37 trathanh has a spectacular aura about trathanh has a spectacular aura about
Send a message via Yahoo to trathanh
Default hỏi về luật lao động

chào cả nhà!
cho em hỏi, theo luật pháp hiện hành thì khi một doanh nghiệp muốn tăng lương cho nhân viên thì phải báo trước với nhân viên số lương sẽ nhận được là bao nhiêu trong khoang thời gian là bao lâu (1 tuần chẳng hạn)
vì công ty em tháng này tăng lương, nhưng được biết số lương sẽ nhận được ngay khi ký phụ lục hợp đồng (tức là gọi lên ký thì mới cho biết số lương), điều này làm em không kịp suy nghĩ để quyết định có ký tiếp hay không
như vậy bên doanh nghiệp có vi phạm luật không?
và trong hợp đồng khi ký kết, người ta không nói rõ thời hạn hợp đồng là bao lâu (1 năm, 3 năm hay là gì đó) như vậy hó có sai không??
trathanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-01-2009 Mã bài: 38428   #2
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Groans: 3
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Theo mình biết thì khi cầm bút ký "phụ lục hợp đồng", bạn có thể không ký và yêu cầu được xi-nghĩ thêm. Đừng ngại người ta khó chịu, vì đây là quyền lợi của mình mà, trong trường hợp người ta có "hăm doạ" không ký thì không tuyển dụng mình nữa thì cũng hãy an tâm là nhiều cơ hội khác đang chờ bạn đó.
Khi ký hợp đồng, nếu trong hợp đồng không ghi thời hạn thì có nghĩa đó là hợp đồng vô thời hạn. Nếu công ty muốn chấm dứt hợp đồng phải báo trước 45 ngày, tương tự, khi bạn muốn nghỉ thì cũng phải báo trước từng ấy thời gian. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm bản thân, bất kỳ ai muốn đổi chỗ làm công ty cũng sẽ linh động cho nghỉ sớm hơn hạn định 45 ngày, vì có câu: "không ai muốn giữ kẻ đã muốn đi". (không có câu ngược lại, vì người lao động chỉ muốn đi khi tìm được một chỗ làm mới :-) ).
Đó là những gì mình biết, bạn tham khảo thêm ở đây hen http://www.dncustoms.gov.vn/Data/Luat/luat_lao_dong.htm, mình tìm cách gửi file đính kèm, dạng file .zip và .htm, chương trình đều báo là invalid file. Các bạn Admin giúp mình vụ "attach file" với nhé.
Ocean vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn